ഇന്ത്യയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുകയാണോ? സ്വർണ്ണാഭരണ അലവൻസിനെയും കസ്റ്റംസ് നിയന്ത്രണത്തെയും കുറിച്ച് അറിയു

115

ഇന്ത്യയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുകയാണോ? സ്വർണ്ണാഭരണ അലവൻസിനെയും കസ്റ്റംസ് നിയന്ത്രണത്തെയും കുറിച്ച് അറിയു

ഏറ്റവും പുതിയ ഇന്ത്യൻ കസ്റ്റംസ് റെഗുലേഷൻ അനുസരിച്ച്, ഒരു പുരുഷ യാത്രക്കാരന് 20 ഗ്രാം വരെ സ്വർണ്ണാഭരണങ്ങൾ തീരുവയില്ലാതെ രാജ്യത്തേക്ക് കൊണ്ടുപോകാം, അതിന് പരമാവധി മൂല്യം രൂപ. 50,000. മറുവശത്ത്, നിങ്ങളൊരു സ്ത്രീ യാത്രികനാണെങ്കിൽ, നിങ്ങളുടെ ഡ്യൂട്ടി ഫ്രീ സ്വർണ്ണ പരിധി 40 ഗ്രാമാണ്, പരമാവധി മൂല്യം രൂപ. 100,000. ഈ നിയമങ്ങൾ കുട്ടികൾക്കും ബാധകമാണ്, സ്വർണ്ണം കൊണ്ടുവരുന്ന ഒരു യാത്രക്കാരൻ ആറ് മാസത്തിൽ കൂടുതൽ വിദേശത്ത് താമസിച്ചിട്ടില്ലെങ്കിൽ, അയാൾ/അവൾ വരുന്ന എല്ലാ സ്വർണ്ണത്തിനും സ്വർണ്ണത്തിൻ്റെ തീരുവ @38.5% ഈടാക്കും.

ഡ്യൂട്ടി രഹിത അലവൻസായി ഇന്ത്യയിലേക്ക് സ്വർണം കൊണ്ടുപോകുന്നതിനുള്ള വ്യവസ്ഥകൾ

  1. യാത്രക്കാരൻ ഒരു വർഷത്തിൽ കൂടുതൽ വിദേശത്ത് താമസിച്ചിരിക്കണം;
  2. പരമാവധി ഡ്യൂട്ടി ഫ്രീ അലവൻസ് (പുരുഷന്മാർക്ക്) 50,000 രൂപയും (സ്ത്രീകൾക്ക്) 100,000 രൂപയുമാണ്. ഒരു വർഷത്തിലേറെയായി വിദേശത്ത് താമസിക്കുന്ന കുട്ടികൾക്കും ഈ നിയമങ്ങൾ ബാധകമാണ്.
  3. ഇന്ത്യയിലെ ഡ്യൂട്ടി ഫ്രീ അലവൻസ് സ്വർണ്ണാഭരണങ്ങൾക്ക് മാത്രമാണ്, സ്വർണ്ണ നാണയങ്ങൾക്കോ ബാറുകൾക്കോ ബിസ്‌ക്കറ്റുകൾക്കോ വേണ്ടിയല്ല.
  4. ഡ്യൂട്ടി ഫ്രീ അലവൻസ് സാധാരണ സ്വർണ്ണാഭരണങ്ങൾക്ക് മാത്രമുള്ളതാണ്, അതിൽ പതിച്ച രത്നങ്ങളോ ഡയമണ്ട് ആഭരണങ്ങളോ മറ്റേതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള സ്വർണ്ണമോ ഉൾപ്പെടുന്നില്ല.

കൂടാതെ, നിങ്ങൾ മറ്റ് തരത്തിലുള്ള സ്വർണം ഇന്ത്യയിലേക്ക് കൊണ്ടുവരാൻ പദ്ധതിയിടുകയാണെങ്കിൽ, അതിന് നിങ്ങൾ തീരുവ അടക്കേണ്ടി വന്നേക്കാം. ആഭരണങ്ങളല്ലാതെ മറ്റെന്തെങ്കിലും രൂപത്തിൽ നിങ്ങൾ സ്വർണ്ണം എടുക്കുകയാണെങ്കിൽ, അത് വെളിപ്പെടുത്തുക ! സ്വർണ്ണാഭരണങ്ങൾ ബാഗേജിൽ ഒളിപ്പിച്ചുവെക്കുകയോ അല്ലെങ്കിൽ ഡിക്ലറേഷൻ നൽകാതിരിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നത് കണ്ടുകെട്ടൽ, പിഴ/പെനാൽറ്റി, മറ്റ് സങ്കീർണതകൾ എന്നിവയിലേക്ക് നയിക്കും. അതിനാൽ നിങ്ങൾ സ്റ്റാൻഡേർഡ് ഡ്യൂട്ടി ഫ്രീ അലവൻസിന് മുകളിലാണ് സ്വർണം കൊണ്ടുപോകുന്നതെങ്കിൽ – നിങ്ങൾ അത് വെളിപ്പെടുത്തുക

കസ്റ്റംസ് ഡ്യൂട്ടിയുടെ പേയ്മെൻ്റ്

ഈ പരിധികൾ കവിയുന്ന രാജ്യത്തേക്ക് കൊണ്ടുവരുന്ന സ്വർണ്ണാഭരണങ്ങൾക്ക് 15.00% കസ്റ്റംസ് തീരുവ (10% കസ്റ്റംസ് ഡ്യൂട്ടി + 5% അഗ്രികൾച്ചർ ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ സെസ്) വിധേയമായിരിക്കും. ഒരു ഡിസ്കൗണ്ട് നിരക്കിൽ കസ്റ്റം ഡ്യൂട്ടി അടയ്ക്കുന്നതിന്, വിദേശ കറൻസി അല്ലെങ്കിൽ യു.എസ്. ഡോളറുകൾ കൊണ്ടുപോകുന്നതാണ് നല്ലത്. ഇന്ത്യൻ രൂപയിലാണ് കസ്റ്റം ഡ്യൂട്ടി അടയ്ക്കുന്നതെങ്കിൽ, ബാധകമായ കസ്റ്റം ഡ്യൂട്ടി 15.00% ആണ്.

ഇന്ത്യയിലേക്ക് സ്വർണ്ണാഭരണങ്ങൾ കൊണ്ടുപോകുമ്പോൾ ഉണ്ടാകുന്ന പ്രശ്‌നങ്ങൾ കുറയ്ക്കുന്നതിന് എൻആർഐകൾക്ക്/യുഎസ് പൗരന്മാർക്ക് ആരംഭിക്കാവുന്ന ചില ഘട്ടങ്ങൾ:

നിങ്ങളുടെ ജ്വല്ലറി മൂല്യനിർണ്ണയം പൂർത്തിയാക്കുക:

കൊണ്ടുപോകുന്ന ആഭരണങ്ങൾ തിരിച്ചറിയാൻ കഴിയുന്ന തരത്തിൽ രസീതുകളും ഫോട്ടോഗ്രാഫുകളോടുകൂടിയ മൂല്യനിർണ്ണയവും ഉണ്ടായിരിക്കുന്നത് നല്ല രീതിയാണ്. നിങ്ങൾ പോകുമ്പോൾ ഇന്ത്യയിൽ നിന്ന് ആഭരണങ്ങൾ തിരികെ കൊണ്ടുപോകാനാണ് നിങ്ങളുടെ ഉദ്ദേശമെങ്കിൽ, ആഭരണങ്ങൾ രേഖപ്പെടുത്താൻ കഴിയുന്ന മൂല്യനിർണ്ണയങ്ങൾ അവതരിപ്പിക്കാൻ നിങ്ങൾ തയ്യാറാകണം. ആഭരണങ്ങൾ യഥാർത്ഥത്തിൽ ഇന്ത്യയിൽ വാങ്ങിയതാണെങ്കിൽ, നിങ്ങൾ കസ്റ്റം ഉദ്യോഗസ്ഥർക്ക് തെളിവ് നൽകേണ്ടതുണ്ട്. ഇനങ്ങൾ തിരിച്ചറിയാൻ കഴിയാത്തതും രേഖപ്പെടുത്താൻ കഴിയാത്തതുമായ സാഹചര്യത്തിൽ, സംഭവിക്കാവുന്ന ഏറ്റവും മോശമായ കാര്യം നിങ്ങളുടെ ആഭരണങ്ങൾ കസ്റ്റംസിൻ്റെ കൈവശമായിരിക്കും, നിങ്ങൾക്ക് ഒരു രസീത് നൽകും, നിങ്ങൾ ഇന്ത്യ വിടുമ്പോൾ നിങ്ങൾക്ക് അത് തിരികെ എടുക്കാം.

നിങ്ങളുടെ ആഭരണങ്ങൾ വെളിപ്പെടുത്തുക:

കസ്റ്റംസ് ഡിക്ലറേഷൻ ഫോമിൽ, ഒരു യാത്രക്കാരൻ അവൻ/അവൾ ധരിക്കുന്നതോ വഹിക്കുന്നതോ ആയ എല്ലാ സ്വർണ്ണാഭരണങ്ങളും വെളിപ്പെടുത്തണം. കൂടാതെ, ഒരു യാത്രക്കാരൻ ഡ്യൂട്ടി ഫ്രീ സ്വർണാഭരണ അലവൻസിനേക്കാൾ കൂടുതൽ കൈവശം വയ്ക്കുകയാണെങ്കിൽ, ഇന്ത്യയിലെത്തുമ്പോൾ ആഭരണങ്ങൾ കസ്റ്റംസ് അധികാരികളുമായി വെളിപ്പെടുത്തുകയും അവരുടെ പാസ്‌പോർട്ടിൽ ഇനങ്ങളുടെ അംഗീകാരം നേടുന്നതും പരിഗണിക്കണം. ശല്യം കുറയ്ക്കുന്നതിന്, ഇന്ത്യൻ കസ്റ്റംസ് ഒരു യാത്രക്കാരന് ഡ്യൂട്ടിയുടെ 10% ഈടാക്കണമെന്ന് നിർദ്ദേശിച്ചു, അത് അയാൾക്ക്/അവൾക്ക് മടങ്ങിവരുമ്പോൾ തിരിച്ചെടുക്കാം. സ്വർണ്ണാഭരണങ്ങളുടെ മൂല്യം വിലയിരുത്താൻ ഇന്ത്യൻ കസ്റ്റംസ് ഒരു ജ്വല്ലറി അപ്രൈസറെ നിയോഗിക്കും. ധാരാളം സ്വർണം/ആഭരണങ്ങൾ കൈവശം വയ്ക്കുകയും സാധനങ്ങൾ എത്തുമ്പോൾ ബോധപൂർവം വെളിപ്പെടുത്താതിരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നവർക്ക്, അവരുടെ സ്വർണ്ണം/ആഭരണങ്ങൾ കണ്ടുകെട്ടുകയും, ഇന്ത്യയിലെ കസ്റ്റംസ് നിയമപ്രകാരം പിഴയും പ്രോസിക്യൂഷനും നേരിടുകയും ചെയ്യാം. യുഎസ്എ, കാനഡ തുടങ്ങിയ രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്ന് ഇന്ത്യയിലേക്ക് ആഭരണങ്ങൾ കൊണ്ടുപോകുമ്പോൾ, തിരിച്ചുവരുമ്പോൾ കസ്റ്റംസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ അവരെ ചോദ്യം ചെയ്തേക്കാമെന്നതും എൻആർഐ/യുഎസ് പൗരന്മാർ ഓർക്കണം.

ന്യായമായ സ്വർണ്ണാഭരണങ്ങൾ കൊണ്ടുപോകുക:

സ്വർണ്ണാഭരണങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഇന്ത്യയിലെ കസ്റ്റംസ് ഓഫീസർമാരുടെ പ്രാഥമിക ലക്ഷ്യം സ്വർണ്ണത്തിൻ്റെ അനധികൃത ഇറക്കുമതി തടയുക എന്നതാണ്. ദയവായി ശ്രദ്ധിക്കുക: മിക്ക കസ്റ്റംസ് ഓഫീസർമാരും NRI കൾ/യുഎസ് പൗരന്മാർ ഒരു ഹ്രസ്വ സന്ദർശനത്തിനായി വരുന്നതും ഇന്ത്യയിൽ താമസിക്കുന്ന സമയത്ത് ധരിക്കാൻ ന്യായമായ അളവിൽ ആഭരണങ്ങൾ കൊണ്ടുവരുന്നതും ശ്രദ്ധിക്കുന്നില്ല. ഇന്ത്യയിൽ കസ്റ്റംസിൽ കേൾക്കുന്ന ഒട്ടുമിക്ക സ്വർണ്ണ ബസ്റ്റുകളും, സാധാരണയായി ഒരു യാത്രക്കാരൻ കൊണ്ടുനടക്കുന്ന സ്വർണ്ണാഭരണങ്ങളുടെ ഖര രൂപത്തിലുള്ള സ്വർണ്ണത്തിനോ യുക്തിരഹിതമായ അളവിലുള്ള സ്വർണ്ണത്തിനോ വേണ്ടിയുള്ളതാണ്. ഉദാഹരണത്തിന്, ഒരു വ്യക്തി 50 സ്വർണ്ണ വളകൾ ധരിക്കുകയോ വഹിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നത് തീർച്ചയായും വ്യക്തിഗത ഉപയോഗത്തിനായി എടുക്കുന്ന ന്യായമായ ആഭരണങ്ങളല്ല, ഇത് കസ്റ്റംസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരെ ചിന്തിക്കാനും അത്തരം യാത്രക്കാരെ പരിശോധിക്കാനും പ്രേരിപ്പിക്കും.

നിങ്ങളുടെ മാതൃരാജ്യത്ത് ജ്വല്ലറി അപ്രൈസൽ ചെയ്യുന്നത് പരിഗണിക്കുക:

ഇന്ത്യൻ വിമാനത്താവളങ്ങളിലും നിങ്ങളുടെ മാതൃരാജ്യത്തും കസ്റ്റംസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരുമായുള്ള പ്രശ്നങ്ങൾ ഒഴിവാക്കാൻ- ഇന്ത്യയിലേക്ക് കൊണ്ടുപോകുന്ന ആഭരണങ്ങളുടെ കാര്യത്തിൽ, നിങ്ങളുടെ മാതൃരാജ്യത്ത് ഒരു വിലയിരുത്തൽ നടത്തുന്നത് പരിഗണിക്കുക. സ്വർണ്ണത്തിൻ്റെ ഉള്ളടക്കം, തൂക്കം തുടങ്ങിയ വിശദാംശങ്ങളോടൊപ്പം സംശയാസ്പദമായ ആഭരണത്തിൻ്റെ ഫോട്ടോയും അപ്രൈസർ നൽകും. ഈ മൂല്യനിർണ്ണയം യാത്രക്കാരനോടൊപ്പം കൊണ്ടുപോകണം, നിങ്ങൾ പോകുമ്പോൾ നിങ്ങളുടെ എല്ലാ ആഭരണങ്ങളും തിരികെ കൊണ്ടുപോകുമെന്ന് ഇന്ത്യൻ കസ്റ്റംസ് ഓഫീസർമാരെ ബോധ്യപ്പെടുത്താൻ ഇത് സഹായിച്ചേക്കാം. രാജ്യം . കൂടാതെ, ഒരിക്കൽ നിങ്ങൾ മൂല്യനിർണ്ണയം നടത്തിക്കഴിഞ്ഞാൽ, ആഭരണങ്ങളുമായി വീട്ടിലേക്ക് മടങ്ങുമ്പോൾ പ്രശ്നങ്ങൾ ഉണ്ടാകാതിരിക്കാൻ നിങ്ങളുടെ മാതൃരാജ്യത്തെ കസ്റ്റംസ് അധികാരികളിൽ നിന്ന് നിങ്ങൾക്ക് ഒരു കാർഡ് ലഭിക്കും.

ശ്രദ്ധിക്കേണ്ട ചില പ്രധാന പോയിൻ്റുകൾ

പഴയ ആഭരണങ്ങൾ റീമേക്ക് ചെയ്യുമ്പോൾ

പഴയ ആഭരണങ്ങൾ റീമേക്ക് ചെയ്യുന്നതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട്, മിക്ക രാജ്യങ്ങളും സ്വർണ്ണാഭരണങ്ങളുടെ കാര്യം വരുമ്പോൾ, പുനർനിർമ്മിച്ച ആഭരണങ്ങൾക്ക് കസ്റ്റംസ് തീരുവ ഈടാക്കുകയും അത് ഒരു പുതിയ ഇനമായി കണക്കാക്കുകയും ചെയ്യും. കൂടുതൽ വ്യക്തമാക്കുന്നതിന്, ആഭരണങ്ങൾ നിർമ്മിക്കാൻ നിങ്ങൾക്ക് യുഎസ്എയിൽ നിന്ന് ഇന്ത്യയിലേക്ക് പഴയ സ്വർണ്ണാഭരണങ്ങൾ കൊണ്ടുപോകാം. നിങ്ങൾ മടങ്ങിവരുമ്പോൾ, അടയ്‌ക്കേണ്ട ഡ്യൂട്ടി കണക്കാക്കിയ മുഴുവൻ മൂല്യനിർണ്ണയ വിലയിലും കണക്കാക്കും, സ്വർണ്ണം യുഎസ്എയിൽ നിന്നാണ് എടുത്തതെങ്കിലും അത് ഡ്യൂട്ടിക്ക് വിധേയമായിരിക്കും.

വജ്രങ്ങളും മറ്റ് പതിച്ച സ്വർണ്ണാഭരണങ്ങളും:

നിങ്ങളുടെ പക്കൽ വിലയേറിയ കല്ലുകളോ വജ്രങ്ങളോ പതിച്ച ആഭരണങ്ങൾ ഉണ്ടെങ്കിൽ, അവ ഡ്യൂട്ടി ഫ്രീ അലവൻസിന് യോഗ്യത നേടില്ല. കൊണ്ടുപോകുന്ന അളവിൻ്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ നിങ്ങൾ അതിന് ഡ്യൂട്ടി നൽകേണ്ടിവരും. ഇന്ത്യൻ കസ്റ്റംസ് നിയന്ത്രണത്തിൽ വ്യക്തമാക്കിയ ശുദ്ധമായ സ്വർണ്ണാഭരണങ്ങൾക്ക് മാത്രമേ സൗജന്യ അലവൻസ് ബാധകമാകൂ.