പരിസ്ഥിതി സംരക്ഷണത്തിന് പത്തു ദശലക്ഷം മരങ്ങൾ നട്ടുപിടിപ്പിക്കാൻ ഖത്തർ

23

ദോഹ, ഖത്തർ: പരിസ്ഥിതി സംരക്ഷണവും കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തെ പ്രധിരോധിക്കാനും ലക്ഷ്യമിട്ടുള്ള “പത്തു മില്യൺ മരങ്ങൾ നട്ടുപിടിപ്പിക്കുക” എന്ന സംരംഭത്തിന് വലിയ സംഭാവന നൽകിക്കൊണ്ട് ഖത്തറിൻ്റെ കണ്ടൽ ഗ്രീൻ ബെൽറ്റ് പദ്ധതി അതിവേഗം വികസിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണെന്ന് കുവാരി, പരിസ്ഥിതി വിദഗ്ധനും പരിസ്ഥിതി കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാന മന്ത്രിയുടെ (MoECC) ഓഫീസിലെ എഞ്ചിനീയറിംഗ് കൺസൾട്ടൻ്റുമായ ഡോ. എൻജിനീയർ മുഹമ്മദ് സെയ്ഫ് അൽ പറഞ്ഞു.

ഗ്രീൻ ബെൽറ്റ് പദ്ധതി കാരണം ഖത്തറിലെ കണ്ടൽക്കാടുകൾ അൽ സഖിറയിലെ രണ്ട് ചതുരശ്ര കിലോമീറ്ററിൽ നിന്ന് 14 ചതുരശ്ര കിലോമീറ്ററായി വർധിച്ചു, അൽ ഖോർ, അൽ സഖിറ, അൽ റുവൈസ്, റാസ് മത്ബഖ് തീരപ്രദേശങ്ങളിൽ വ്യാപിച്ചുവെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

രാജ്യത്ത് വൃക്ഷത്തൈകൾ നട്ടുപിടിപ്പിച്ച് ഹരിത ഇടങ്ങൾ വർധിപ്പിക്കാനുള്ള സംസ്ഥാന ശ്രമങ്ങൾക്കിടയിൽ പദ്ധതി വളരെ പ്രധാനമാണെന്ന് അദ്ദേഹം ഇന്നലെ ഖത്തർ ടിവിയോട് പറഞ്ഞു. 2030 ഓടെ 10 ദശലക്ഷം മരങ്ങൾ നട്ടുപിടിപ്പിക്കാനാണ് ഞങ്ങൾ ലക്ഷ്യമിടുന്നത്, കണ്ടൽ ഗ്രീൻ ബെൽറ്റുകൾ ഈ ഉദ്യമത്തിൻ്റെ ഭാഗമാകും, അൽ കുവാരി പറഞ്ഞു.

അന്തരീക്ഷത്തിൽ നിന്ന് വൻതോതിൽ കാർബൺ ഡൈ ഓക്സൈഡ് പുറന്തള്ളലും മറ്റ് ഹരിതഗൃഹ വാതകങ്ങളും പിടിച്ചെടുക്കുന്നത് പോലെ കണ്ടൽക്കാടിൻ്റെ ഗ്രീൻ ബെൽറ്റിന് നിരവധി ഗുണങ്ങളുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു. “കണ്ടൽക്കാടുകൾ കടൽത്തീരത്തെ സ്ഥിരപ്പെടുത്തുന്നു, കൊടുങ്കാറ്റ്, പ്രവാഹങ്ങൾ, തിരമാലകൾ, വേലിയേറ്റങ്ങൾ എന്നിവയിൽ നിന്നുള്ള മണ്ണൊലിപ്പ് കുറയ്ക്കുന്നു. കണ്ടൽക്കാടുകളുടെ സങ്കീർണ്ണമായ വേരുകൾ ഈ വനങ്ങളെ മത്സ്യങ്ങൾക്കും മറ്റ് ജീവജാലങ്ങൾക്കും ആകർഷകമാക്കുന്നു,

“ഇന്ന്, ലോകം മുഴുവൻ ചൂടും യാഥാർത്ഥ്യത്തിൽ താപനിലയിലെ ശ്രദ്ധേയമായ വർദ്ധനവും അനുഭവിക്കുന്നത് വരൾച്ച, മരുഭൂമീകരണം, കാട്ടുതീ, ഐസ് ഉരുകൽ, സമുദ്രനിരപ്പിലെ വർദ്ധനവ് എന്നിവയുൾപ്പെടെ നിരവധി പ്രശ്നങ്ങൾക്ക് കാരണമാകുന്നു അൽ കുവാരി പറഞ്ഞു.ഈ പാരിസ്ഥിതിക ദുരന്തങ്ങളെ നേരിടാൻ ലോകം മുഴുവൻ മുൻകൈകളും പദ്ധതികളും ഏറ്റെടുക്കുന്നുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഖത്തറിൻ്റെ തീരപ്രദേശങ്ങളായ അൽ സഖിറ, അൽ ഖോർ, അൽ ഷമാൽ തുടങ്ങി രാജ്യത്തിൻ്റെ മറ്റ് ഭാഗങ്ങളിലായി മൊത്തം 14 ചതുരശ്ര കിലോമീറ്ററിൽ കണ്ടൽക്കാടുകളാണുള്ളത്.കണ്ടൽക്കാടുകളുടെ കാർബൺ സംഭരിക്കാനുള്ള ശേഷി, ഉയർന്ന പ്രദേശങ്ങളിലെ ഉഷ്ണമേഖലാ വനങ്ങളേക്കാൾ അഞ്ചിരട്ടി വരെ, ഹരിതഗൃഹ വാതക ഉദ്‌വമനം കുറയ്ക്കുന്നതിനും കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തെ നേരിടുന്നതിനുമുള്ള ശക്തമായ പ്രകൃതിദത്ത പരിഹാരമായി അവയെ മാറ്റുന്നു.

ഖത്തറിലെ വാർത്തകളും തൊഴിൽ അവസരങ്ങളും അതിവേഗം അറിയാൻ വാട്സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകൂ
https://chat.whatsapp.com/KoSoUp4zmX37oNOEIokxd2

ഖത്തറിലെ കണ്ടൽ മരങ്ങളുടെ വലിയ പാരിസ്ഥിതിക പ്രാധാന്യം കണക്കിലെടുത്ത്, അവയുടെ വിവിധ സാമ്പത്തിക, സാമൂഹിക, വിനോദസഞ്ചാര നേട്ടങ്ങൾക്ക് പുറമേ, കണ്ടൽ മരങ്ങൾ സംരക്ഷിക്കുന്നതിനും സംരക്ഷിക്കുന്നതിനും അവയുടെ അമിതമായ ചൂഷണം തടയുന്നതിനും അവയുടെ വികസനത്തിന് MoECC പ്രവർത്തിക്കുന്നു.

ഖത്തറിലെ ഭൂരിഭാഗം കണ്ടൽക്കാടുകളും കിഴക്കൻ തീരത്താണ് സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നത്, ഈ വനങ്ങളിൽ ഏറ്റവും വലുത് അൽ ഖോർ സിറ്റിയുടെ വടക്ക് അൽ സഖിറ പ്രദേശത്താണ്, കൂടാതെ ചാര കണ്ടൽ എന്നറിയപ്പെടുന്ന മറീന ഇബ്‌നു സിന പോലുള്ള വ്യത്യസ്ത ഇനങ്ങളും ഉൾക്കൊള്ളുന്നു.