മാനസികാരോഗ്യത്തിന് മുൻഗണന നൽകണമെന്ന് പുരുഷന്മാരെ പ്രേരിപ്പിച്ചു ഹമദ് മെഡിക്കൽ കോർപ്പറേഷൻ

29

ദോഹ, ഖത്തർ: കൂടുതൽ പുരുഷന്മാർ ഉത്കണ്ഠയ്ക്കും വിഷാദത്തിനും ഇരയാകുമ്പോൾ മാനസികാരോഗ്യ പ്രശ്നങ്ങൾക്ക് സഹായം തേടാൻ പുരുഷന്മാരെ പ്രോത്സാഹിപ്പിച്ച് ഹമദ് മെഡിക്കൽ കോർപ്പറേഷൻ (എച്ച്എംസി).

പുരുഷന്മാരുടെ മാനസികാരോഗ്യം, പുരുഷന്മാരിലെ മാനസികാരോഗ്യ പ്രശ്നങ്ങൾ, പുരുഷന്മാരുടെ മാനസികാരോഗ്യം മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിനുള്ള തന്ത്രങ്ങൾ എന്നിവയെക്കുറിച്ചു മനസ്സിലാക്കാൻ ‘പുരുഷന്മാരുടെ മാനസികാരോഗ്യം’ എന്ന വിഷയത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള ഒരു പൊതു വെബിനാർ ഇന്നലെ സംഘടിപ്പിച്ചു . പുരുഷന്മാർ പലപ്പോഴും അഭിമുഖീകരിക്കുന്ന മാനസികാരോഗ്യ പോരാട്ടങ്ങളെ പിന്തുണയ്‌ക്കുന്നതിനും അവബോധം വളർത്തുന്നതിനുമുള്ള എച്ച്എംസിയുടെ ശ്രമങ്ങളുടെ ഭാഗമായാണ് പരിപാടി സംഘടിപ്പിച്ചത്.

നീണ്ടുനിൽക്കുന്ന ദുഃഖം, ഉത്കണ്ഠ, കോപപ്രശ്നങ്ങൾ, ലഹരിവസ്തുക്കളുടെ ദുരുപയോഗം, ഉറക്കത്തിലോ വിശപ്പിലോ ഉള്ള മാറ്റങ്ങൾ, അല്ലെങ്കിൽ ദൈനംദിന ജീവിതവുമായി പൊരുത്തപ്പെടാനുള്ള ബുദ്ധിമുട്ട് തുടങ്ങിയ സ്ഥിരമായ ലക്ഷണങ്ങൾ അനുഭവപ്പെടുമ്പോഴെല്ലാം പുരുഷന്മാർ മാനസികാരോഗ്യ പ്രശ്നങ്ങൾക്ക് സഹായം തേടണമെന്ന് വിദഗ്ധർ എടുത്തുപറഞ്ഞു.

“സഹായം തേടുന്നതിൽ കാലതാമസം വരുത്താതിരിക്കേണ്ടത് വളരെ പ്രധാനമാണ്, കാരണം നേരത്തെയുള്ള ഇടപെടൽ മികച്ച ഫലങ്ങളിലേക്ക് നയിക്കും,” ക്ലിനിക്കൽ സർവീസ് ഡെവലപ്‌മെൻ്റ് അസിസ്റ്റൻ്റ് എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് ഡയറക്ടറും മാനസികാരോഗ്യവും ക്ഷേമവും ഹെൽപ്പ് ലൈനിൻ്റെ ഓപ്പറേഷൻ ലീഡുമായ കത്ജ വാർവിക്ക്-സ്മിത്ത് പറഞ്ഞു.

സൗജന്യവും രഹസ്യാത്മകവുമായ ഹെൽപ്പ്‌ലൈൻ 16000 ഉത്കണ്ഠ, വിഷാദം എന്നിവ അനുഭവിക്കുന്ന ഏതൊരാൾക്കും വേണ്ടിയുള്ളതാണ്. വിളിക്കുന്നവർക്ക് വിലയിരുത്തലും പിന്തുണയും നൽകാൻ കഴിയുന്ന മാനസികാരോഗ്യ പ്രൊഫഷണലുകളുടെ ഒരു ടീമാണ് ഹെൽപ്പ് ലൈനിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്നത്.

ആവശ്യമുള്ളവർക്ക് ശനിയാഴ്ച മുതൽ വ്യാഴം വരെ രാവിലെ 8 നും വൈകുന്നേരം 6 നും ഇടയിൽ ഹെൽപ്പ് ലൈനിൽ വിളിക്കാം. ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ (ഡബ്ല്യുഎച്ച്ഒ) അഭിപ്രായത്തിൽ, മാനസികാരോഗ്യ പ്രശ്നങ്ങൾക്ക് സഹായം തേടുന്നത് സ്ത്രീകളേക്കാൾ പുരുഷന്മാർ കുറവാണ്, ആത്മഹത്യ ചെയ്യാനുള്ള സാധ്യത വളരെ കൂടുതലാണ്.

ഖത്തറിൽ, പുരുഷന്മാർക്കിടയിൽ മാനസികാരോഗ്യ പ്രശ്നങ്ങൾ വർദ്ധിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്, സമ്മർദ്ദവും ഉത്കണ്ഠയും കാര്യമായ ആശങ്കകളാണെന്ന് എച്ച്എംസിയിലെ മാനസികാരോഗ്യ സേവനങ്ങളുടെ നഴ്‌സ് എജ്യുക്കേറ്റർ അഹമ്മദ് ഗമാലഡിൻ സലാം പറഞ്ഞു.

മാനസികാരോഗ്യ പ്രശ്‌നങ്ങളെ ചുറ്റിപ്പറ്റിയുള്ള അവബോധം കാരണം പല പുരുഷന്മാരും സഹായം തേടാൻ മടിക്കുന്നതായും അദ്ദേഹം അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.

വിഷാദം, ഉത്കണ്ഠ, ലഹരിവസ്തുക്കളുടെ ഉപയോഗ ക്രമക്കേട്, പോസ്റ്റ് ട്രോമാറ്റിക് സ്ട്രെസ് ഡിസോർഡർ, ബൈപോളാർ ഡിസോർഡർ എന്നിവ പുരുഷന്മാരിൽ ഏറ്റവും സാധാരണമായ അഞ്ച് മാനസികാരോഗ്യ അവസ്ഥകളായി തരംതിരിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ആക്രമണോത്സുകത, കോപം, ക്ഷോഭം, മാനസികാവസ്ഥയിലോ ഊർജത്തിലോ ഉള്ള മാറ്റങ്ങൾ, വിശപ്പ് അല്ലെങ്കിൽ ഉറക്ക ശീലങ്ങൾ, അപകടകരമായ പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ പങ്കെടുക്കൽ, ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കാൻ ബുദ്ധിമുട്ട്, ദുഃഖവും നിരാശയും, വേദനയോ വേദനയോ എന്നിവ പുരുഷന്മാരുടെ മാനസികാരോഗ്യത്തിൻ്റെ മുന്നറിയിപ്പ് അടയാളങ്ങൾ എടുത്തുകാണിച്ചുകൊണ്ട് സല്ലാം പറഞ്ഞു. ശരിയായ കാരണം, ഒബ്സസ്സീവ് അല്ലെങ്കിൽ നിർബന്ധിത ചിന്തകൾ അല്ലെങ്കിൽ പെരുമാറ്റങ്ങൾ, ആത്മഹത്യയെക്കുറിച്ചോ ചിന്തിക്കുന്നതിനോ ശ്രമിക്കുന്നതും ചില ലക്ഷണങ്ങളാണ്.