കത്താറ ബഹിരാകാശ ശാസ്ത്ര പരിപാടി സമാപിച്ചു

29

ദോഹ: ഖത്തറിലെ 60-ലധികം സ്‌കൂളുകളിൽ നിന്നായി 400-ലധികം വിദ്യാർഥികൾ പങ്കെടുത്ത കത്താറ സ്‌പേസ് സയൻസ് പ്രോഗ്രാം (കെഎസ്എസ്പി) ഇന്നലെ സമാപിച്ചു.

ജൂൺ 25 മുതൽ 27 വരെ നടന്ന ത്രിദിന ശിൽപശാല, “ബഹിരാകാശത്ത് കാലാവസ്ഥയുണ്ടോ?” എന്ന വിഷയത്തെ കേന്ദ്രീകരിച്ചായിരുന്നു. കൂടാതെ “ബഹിരാകാശ കാലാവസ്ഥയും കാന്തിക മണ്ഡലങ്ങളും – എന്തുകൊണ്ടാണ് ബഹിരാകാശ കാലാവസ്ഥ പ്രാധാന്യമർഹിക്കുന്നത്” എന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള ചർച്ചകളും നടന്നു .യഥാർത്ഥത്തിൽ ആറ് മാസത്തെ പ്രോഗ്രാമായി രൂപകൽപ്പന ചെയ്ത കെഎസ്എസ്പി ഇപ്പോൾ ഒരു വർഷം മുഴുവൻ പ്രവർത്തിക്കുമെന്ന് നാസ ഡെപ്യൂട്ടി ചീഫ് ടെക്നോളജിസ്റ്റ് (റിട്ടയേർഡ്) ജിം ആഡംസ് വെളിപ്പെടുത്തി.ജൂണിലെ പ്രഭാഷണത്തിൽ STEM വിദ്യാഭ്യാസ വിദഗ്ധനായ അനൽഡ ജോങ്കർ, ദക്ഷിണാഫ്രിക്കൻ നാഷണൽ സ്‌പേസ് ഏജൻസി (SANSA) യിലെ ജിയോമാഗ്നറ്റിക് സയൻ്റിസ്റ്റ് ഡോ. സ്റ്റെഫാൻ ലോട്ട്‌സ്, ആഡംസ് എന്നിവരും ഉൾപ്പെടുന്നു.അതേസമയം, വരാനിരിക്കുന്ന വിഷയങ്ങൾ ജൂലൈയിൽ ചന്ദ്രനെയും ഓഗസ്റ്റിൽ ജെയിംസ് വെബ് ബഹിരാകാശ ദൂരദർശിനിയെയും സെപ്റ്റംബറിൽ ഒരു ആസ്ട്രോ ഫെസ്റ്റിവലിനെയും ഉൾപ്പെടുത്തും. ആഡംസ് പറഞ്ഞു.

മാപ്‌സ് ഇൻ്റർനാഷണലിൻ്റെ സഹകരണത്തോടെ സംഘടിപ്പിച്ച കെഎസ്എസ്‌പി, ബഹിരാകാശ ശാസ്ത്രത്തിലും ജ്യോതിശാസ്ത്രത്തിലും അവബോധവും വിദ്യാഭ്യാസവും വർദ്ധിപ്പിക്കാൻ ലക്ഷ്യമിടുന്നു. മാപ്‌സ് ഇൻ്റർനാഷണൽ സ്ഥാപകയും പ്രസിഡൻ്റുമായ രശ്മി അഗർവ, യുവാക്കളെ ഉൾപ്പെടുത്തുകയും ബഹിരാകാശ ശാസ്ത്രത്തിൽ അവരുടെ താൽപ്പര്യം വളർത്തുകയും ചെയ്തുകൊണ്ട് ഭാവി തലമുറകളെ പ്രചോദിപ്പിക്കുക എന്നതാണ് പരിപാടിയുടെ ലക്ഷ്യം.

കത്താറ സ്‌പേസ് സയൻസ് പ്രോഗ്രാം ബഹിരാകാശ ശാസ്ത്ര വിദ്യാഭ്യാസം വികസിപ്പിക്കുന്നതിനും ശാസ്ത്രീയ ഗവേഷണം പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിനും ഊന്നൽ നൽകുന്ന ഒരു മുൻകൈയെടുത്ത സംരംഭമാണ്.
ഇത് വിദ്യാർത്ഥികൾ, ഗവേഷകർ, സ്ഥാപനങ്ങൾ, കമ്മ്യൂണിറ്റി അംഗങ്ങൾ എന്നിവരെ ലക്ഷ്യമിടുന്നു, ആഗോളതലത്തിൽ പ്രമുഖ ബഹിരാകാശ ശാസ്ത്രജ്ഞരുമായും ഏജൻസികളുമായും ഇടപഴകാൻ ഒരു അതുല്യമായ അവസരം നൽകുന്നു.

കത്താറ ജനറൽ മാനേജർ പ്രൊഫ. ഡോ. ഖാലിദ് ബിൻ ഇബ്രാഹിം അൽ സുലൈത്തി, കൾച്ചറൽ വില്ലേജിൽ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന അൽ തുരായ പ്ലാനറ്റോറിയം 2018-ൽ തുറന്നതു മുതൽ ജ്യോതിശാസ്ത്ര വിദ്യാഭ്യാസം പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിൽ കത്താറയുടെ പ്രതിബദ്ധത ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.സർവ്വകലാശാലകൾ, വിദ്യാഭ്യാസ സ്ഥാപനങ്ങൾ, ഗവേഷണ സ്ഥാപനങ്ങൾ എന്നിവയുമായുള്ള വിവിധ കരാറുകളിലൂടെയും പങ്കാളിത്തത്തിലൂടെയും ജ്യോതിശാസ്ത്രത്തിലും ബഹിരാകാശ ശാസ്ത്രത്തിലും അറിവ് വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് കത്താറ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധമാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഖത്തറിലെ വാർത്തകളും തൊഴിൽ അവസരങ്ങളും അതിവേഗം അറിയാൻ വാട്സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകൂ
https://chat.whatsapp.com/KoSoUp4zmX37oNOEIokxd2