മയക്കുമരുന്ന് ഉപയോഗം:ബോധവൽക്കരണവുമായി ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയം

38

ദോഹ, ഖത്തർ: ആഭ്യന്തര മന്ത്രിയും ആഭ്യന്തര സുരക്ഷാ സേന (ലെഖ്‌വിയ) കമാൻഡറുമായ ഷെയ്ഖ് ഖലീഫ ബിൻ ഹമദ് ബിൻ ഖലീഫ അൽതാനിയുടെ രക്ഷാകർതൃത്വത്തിൽ ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയം സംഘടിപ്പിക്കുന്ന ബോധവൽക്കരണ പ്രദർശനം ആരംഭിച്ചു. The Evidence is Clear: Let’s Invest in Prevention എന്ന പ്രമേയത്തിൽ മയക്കുമരുന്ന് ദുരുപയോഗത്തിനും അനധികൃത കടത്തിനും എതിരായ അന്താരാഷ്ട്ര ദിനാചരണത്തിൻ്റെ ഭാഗമായാണ് നാല് ദിവസത്തെ പരിപാടി.

ഫോറൻസിക് ലബോറട്ടറി ഡയറക്ടർ ബ്രിജിത്ത് പ്രദർശനം ഉദ്ഘാടനം ചെയ്തു. ഇബ്രാഹിം അബ്ദുല്ല അൽ ബിനാലി, എൻഡോവ്‌മെൻ്റ്, ഇസ്ലാമിക് അഫയേഴ്‌സ് മന്ത്രാലയം, ജനറൽ അതോറിറ്റി ഓഫ് കസ്റ്റംസ്, ബിഹേവിയറൽ ഹെൽത്ത് കെയർ സെൻ്റർ എന്നിവയിൽ നിന്നുള്ള പങ്കാളിത്തോടെ ഈ വിഷയത്തെക്കുറിച്ചുള്ള പൊതു ധാരണ വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനും വ്യക്തികളിലും കുടുംബങ്ങളിലും സമൂഹത്തിലും അതിൻ്റെ ആഘാതങ്ങൾ ലഘൂകരിക്കുന്നതിനും മയക്കുമരുന്ന് പ്രതിരോധവും അവബോധവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വിദ്യാഭ്യാസ സന്ദേശങ്ങൾ പ്രചരിപ്പിക്കാനും വിവര ലഘുലേഖകളും ബ്രോഷറുകളും വിതരണം ചെയ്യാനും ഇവൻ്റ് ലക്ഷ്യമിടുന്നു.

ആരോഗ്യം, മാനസിക ക്ഷേമം, സാമൂഹിക സ്ഥിരത, സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ എന്നിവയിൽ ഗുരുതരമായ പ്രത്യാഘാതങ്ങൾ ഉണ്ടാക്കുന്ന ഒരു ആഗോള പ്രതിഭാസമാണ് മയക്കുമരുന്നിന് അടിമയെന്ന് ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയത്തിലെ ഡ്രഗ് എൻഫോഴ്‌സ്‌മെൻ്റ് ഡയറക്ടർ ജനറൽ കേണൽ റാഷിദ് സരിയ അൽ കാബി ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു. സാങ്കേതിക പുരോഗതിയും വർദ്ധിച്ച കണക്റ്റിവിറ്റിയും കാരണം മയക്കുമരുന്ന് സംബന്ധമായ പ്രശ്നങ്ങൾ സമീപ വർഷങ്ങളിൽ വഷളായിട്ടുണ്ടെന്നും മയക്കുമരുന്ന് കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ രാജ്യാന്തരവും സംഘടിതവുമാക്കുന്നതായും അദ്ദേഹം ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

എല്ലാ സാമൂഹിക വിഭാഗങ്ങളെയും, പ്രത്യേകിച്ച് യുവാക്കളെ ലക്ഷ്യമിട്ടുള്ള കമ്മ്യൂണിറ്റി ബോധവൽക്കരണ കാമ്പെയ്‌നുകൾക്കൊപ്പം, പ്രതിരോധം, ചികിത്സ, പുനരധിവാസം എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്ന സമഗ്രമായ തന്ത്രങ്ങൾ പ്രയോഗിക്കുന്ന, മയക്കുമരുന്ന് ദുരുപയോഗത്തെ ചെറുക്കുന്നതിൽ മുൻനിര രാഷ്ട്രമാണ് ഖത്തറെന്ന് അദ്ദേഹം അടിവരയിട്ടു.

പ്രസക്തമായ അന്താരാഷ്ട്ര, പ്രാദേശിക സംഘടനകളുമായുള്ള സഹകരണം വർധിപ്പിക്കുന്നതിനൊപ്പം, അന്താരാഷ്ട്ര കോൺഫറൻസുകളിലൂടെയും സെമിനാറുകളിലൂടെയും വിജയകരമായ അനുഭവങ്ങൾ പങ്കുവെക്കുകയും മറ്റുള്ളവരിൽ നിന്ന് പഠിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന ആഗോള മയക്കുമരുന്ന് വിരുദ്ധ നയങ്ങളിൽ ഖത്തർ സജീവമായി സംഭാവന ചെയ്യുന്നുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

മയക്കുമരുന്ന് നിർവ്വഹണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വിവിധ മേഖലകളിലെ ദേശീയ ഉദ്യോഗസ്ഥർക്കുള്ള പരിശീലന പരിപാടികൾ ഖത്തറിലെ മയക്കുമരുന്ന് നിയന്ത്രണ അധികാരികൾ തുടർച്ചയായി മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നുണ്ടെന്നും മയക്കുമരുന്നുമായി ബന്ധപ്പെട്ട എല്ലാത്തരം കുറ്റകൃത്യങ്ങളും കൈകാര്യം ചെയ്യാനുള്ള അവരുടെ സന്നദ്ധത ഉറപ്പാക്കുന്നുണ്ടെന്നും കേണൽ അൽ കാബി ആവർത്തിച്ചു. യാത്രയ്ക്കിടെ സംശയാസ്പദമായ സ്ഥലങ്ങൾ ഒഴിവാക്കണമെന്നും, അജ്ഞാതരുടെ ലഗേജുകളുടെ ഉള്ളടക്കം പരിശോധിക്കാതെ കൊണ്ടുപോകുന്നത് ഒഴിവാക്കണമെന്നും, അംഗീകൃത കുറിപ്പടി ഇല്ലാതെ വിദേശത്ത് നിന്ന് സൈക്കോ ആക്റ്റീവ് മരുന്നുകൾ കൊണ്ടുവരരുതെന്നും അദ്ദേഹം സമൂഹത്തോട്, പ്രത്യേകിച്ച് യുവാക്കളോട് അഭ്യർത്ഥിച്ചു. ബന്ധപ്പെട്ട അധികാരികളുമായി സഹകരിച്ച് മയക്കുമരുന്ന് ദുരുപയോഗം ചെറുക്കുന്നതിൽ ഓരോ കമ്മ്യൂണിറ്റി അംഗത്തിൻ്റെയും പങ്ക് അദ്ദേഹം എടുത്തുപറഞ്ഞു.

മയക്കുമരുന്ന് ദുരുപയോഗത്തിനെതിരായ അന്താരാഷ്ട്ര ദിനത്തിൽ ഖത്തറിൻ്റെ പങ്കാളിത്തം ഈ നിർണായക പ്രശ്‌നം പരിഹരിക്കുന്നതിനും അതിനെ ചെറുക്കാനുള്ള ശ്രമങ്ങളെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നതിനുമുള്ള പ്രതിബദ്ധത വീണ്ടും ഉറപ്പിക്കുന്നതായി ഡ്രഗ് കൺട്രോൾ ജനറൽ ഡയറക്ടറേറ്റിലെ ഇൻ്റർനാഷണൽ അഫയേഴ്‌സ് ആൻഡ് സ്റ്റഡീസ് ഡയറക്ടർ ലഫ്. കേണൽ മുഹമ്മദ് അബ്ദുല്ല അൽ ഖാതർ പറഞ്ഞു. തുടർന്നുള്ള തലമുറകൾക്ക് സുരക്ഷിതവും സുസ്ഥിരവുമായ ഭാവി ഉറപ്പാക്കുന്നതിലെ ദേശീയ നേട്ടങ്ങളെ പ്രതിഫലിപ്പിക്കാനും ഈ അവസരം സഹായിക്കുന്നു.

അന്താരാഷ്ട്ര മയക്കുമരുന്ന് നിയന്ത്രണ കരാറുകളുടെ തത്വങ്ങളും വ്യവസ്ഥകളും പാലിച്ചുകൊണ്ടും ഗൾഫ്, അറബ്, പ്രാദേശിക, അന്തർദേശീയ സമ്മേളനങ്ങളിലും ഈ വിഷയത്തെക്കുറിച്ചുള്ള മീറ്റിംഗുകളിലും സജീവമായി പങ്കെടുക്കുന്നതിലൂടെയും മയക്കുമരുന്നുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വെല്ലുവിളികളെ ഖത്തർ ജാഗ്രതയോടെ അഭിമുഖീകരിക്കുന്നുവെന്ന് അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു. മയക്കുമരുന്ന് രഹിത സമൂഹം സ്ഥാപിക്കാൻ ലക്ഷ്യമിട്ട്, നടപ്പാക്കൽ, പ്രതിരോധം, ചികിത്സ എന്നിവ ഉൾക്കൊള്ളുന്ന സമഗ്രമായ മയക്കുമരുന്ന് നിയന്ത്രണ തന്ത്രമാണ് സംസ്ഥാനം സ്വീകരിക്കുന്നത്.

അപകടകരമായ മരുന്നുകളും സൈക്കോട്രോപിക് പദാർത്ഥങ്ങളും നിയന്ത്രിക്കുന്നതിനുള്ള കരാറുകൾക്ക് അനുസൃതമായി സന്തുലിതവും സംയോജിതവുമായ സമീപനം രൂപപ്പെടുത്തിക്കൊണ്ട് ഈ പ്രശ്നം പരിഹരിക്കുന്നതിന് അന്താരാഷ്ട്ര സഹകരണത്തിൻ്റെ പ്രാധാന്യത്തിലുള്ള ഖത്തറിൻ്റെ വിശ്വാസത്തെ ഈ തന്ത്രം അടിവരയിടുന്നതായി അദ്ദേഹം വിശദീകരിച്ചു.

ഖത്തറിലെ വാർത്തകളും തൊഴിൽ അവസരങ്ങളും അതിവേഗം അറിയാൻ വാട്സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകൂ
https://chat.whatsapp.com/KoSoUp4zmX37oNOEIokxd2