ഇ-സിഗരറ്റുകളുടെ ഉപയോഗം :കടുത്ത മുന്നറിയിപ്പുമായി പൊതുജനാരോഗ്യ മന്ത്രാലയം

66

ദോഹ, ഖത്തർ: ഇ-സിഗരറ്റുകളുടെ ഉപയോഗവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഗുരുതരമായ ആരോഗ്യ അപകടങ്ങൾ ഉയർത്തിക്കാട്ടി പൊതുജനാരോഗ്യ മന്ത്രാലയം (MoPH) മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

“നിങ്ങൾ വാശിപിടിക്കുന്നതിനുമുമ്പ് ചിന്തിക്കുക. ഇ-സിഗരറ്റിൻ്റെ മറഞ്ഞിരിക്കുന്ന അപകടങ്ങളെക്കുറിച്ച് അറിയുക,” മന്ത്രാലയം ഒരു വീഡിയോ സന്ദേശത്തിൽ പറഞ്ഞു.

നിയമപ്രകാരം ഖത്തറിൽ ഇ-സിഗരറ്റുകളുടെ വിൽപ്പനയും വിതരണവും പരസ്യവും നിരോധിച്ചിരിക്കുന്നു.

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള 37 ദശലക്ഷത്തിലധികം ചെറുപ്പക്കാർ ഇ-സിഗരറ്റ് വലിക്കുന്നു. പ്രസിദ്ധീകരിച്ച കണക്കുകൾ പ്രകാരം ഖത്തറിലെ പുകയില ഉപയോക്താക്കൾക്കിടയിൽ ഇലക്ട്രോണിക് സിഗരറ്റ് ഉപയോഗത്തിൻ്റെ വ്യാപനം ഏകദേശം 11% ആണ്.

ഇ-സിഗരറ്റിൽ വിഷ രാസവസ്തുക്കൾ അടങ്ങിയിട്ടുണ്ടെന്ന് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയ മന്ത്രാലയം ഇ-സിഗരറ്റ് വലിക്കുന്നത് നിർത്താൻ ജനങ്ങളോട് അഭ്യർത്ഥിച്ചു.

ഇലക്‌ട്രോണിക് സ്‌മോക്കിംഗ് ഉപകരണങ്ങളുടെ ഉപയോഗത്തിൻ്റെ ഫലമായുണ്ടാകുന്ന പ്രതികൂല ഫലങ്ങൾ മന്ത്രാലയം ഒരു ദൃശ്യ വിവരണത്തിൽ എടുത്തുകാണിച്ചു, അതിൽ വാപ്‌സ്, വേപ്പ് പേനകൾ, ഇ-സിഗരറ്റുകൾ, ഇ-ഷിഷ എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നു. ഹൃദ്രോഗം, പക്ഷാഘാതം, കാൻസർ, മോണ, വായ, തൊണ്ട വ്രണങ്ങൾ, നിക്കോട്ടിൻ ആസക്തി, ക്രോണിക് ഒബ്‌സ്ട്രക്റ്റീവ് പൾമണറി ഡിസീസ് (സിഒപിഡി) എന്നിവയുൾപ്പെടെയുള്ള ആരോഗ്യ അപകടങ്ങൾക്ക് ഇവ കാരണമാകും.

പുകവലി ഒരു വ്യക്തിക്ക് കൊറോണറി ഹൃദ്രോഗം വരാനുള്ള സാധ്യത ഇരട്ടിയാക്കുന്നു, ദീർഘകാല ശ്വാസകോശ രോഗങ്ങളായ ക്രോണിക് ഒബ്‌സ്ട്രക്റ്റീവ് പൾമണറി ഡിസീസ് പോലുള്ള രോഗങ്ങളുടെ സാധ്യത വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നു. ശ്വാസകോശ അർബുദത്തിൻ്റെ 90% കേസുകൾക്കും ഇത് ഉത്തരവാദിയാണ്.

ഇ-സിഗരറ്റിൻ്റെ ഉപയോഗം നിയന്ത്രിക്കാനുള്ള ആരോഗ്യ അധികാരികളുടെ ശ്രമങ്ങളുടെ ഭാഗമാണ് MoPH മുന്നറിയിപ്പ്. പുകവലി ഉപേക്ഷിക്കാനുള്ള അംഗീകൃത മാർഗമല്ല വാപ്പിംഗ്, ശാസ്ത്രീയ പിന്തുണ ഇല്ലെന്നും യുഎസ് ഫുഡ് ആൻഡ് ഡ്രഗ് അഡ്മിനിസ്ട്രേഷൻ പുകവലി നിർത്താനുള്ള സഹായമായി അംഗീകരിക്കുന്നില്ലെന്നും അവർ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകുന്നു.

ഖത്തറിൽ, ഇൻഡോർ ഏരിയകളും ചില ഔട്ട്ഡോർ സ്പേസുകളും ഉൾപ്പെടെയുള്ള പൊതു സ്ഥലങ്ങളിൽ സമഗ്രമായ പുകവലി നിരോധനം പോലുള്ള ശക്തമായ പുകയില നിയന്ത്രണ നടപടികൾ അധികാരികൾ നടപ്പാക്കിയിട്ടുണ്ട്. പുകയില ഉപഭോഗം കുറയ്ക്കാനും യുവാക്കൾക്കിടയിൽ പുകവലി വർധിക്കുന്നത് തടയാനും ലക്ഷ്യമിട്ട് പുകയില പരസ്യം, പ്രൊമോഷൻ, സ്പോൺസർഷിപ്പ് എന്നിവയിൽ രാജ്യം കർശനമായ നിയന്ത്രണങ്ങൾ ഏർപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

ബോധവൽക്കരണ കാമ്പെയ്‌നുകൾ പുകവലിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ആരോഗ്യ അപകടങ്ങളെ പലപ്പോഴും ഉയർത്തിക്കാട്ടുകയും പുകവലി രഹിത അന്തരീക്ഷത്തിനായി വാദിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. കൂടാതെ, പുകവലി നിർത്തുന്നതിന് വ്യക്തികളെ സഹായിക്കുന്നതിനുള്ള കൗൺസിലിംഗ് സേവനങ്ങളും നിക്കോട്ടിൻ റീപ്ലേസ്‌മെൻ്റ് തെറാപ്പികളും ഉൾപ്പെടെ, പുകവലി നിർത്തുന്നതിനുള്ള വിഭവങ്ങൾ ആരോഗ്യസംരക്ഷണ സംവിധാനം വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു.

ഹമദ് മെഡിക്കൽ കോർപ്പറേഷനും (എച്ച്എംസി) പ്രൈമറി ഹെൽത്ത് കെയർ കോർപ്പറേഷനും (പിഎച്ച്സിസി) പുകവലി നിർത്താനുള്ള സേവനങ്ങൾ നൽകുന്നു. PHCC 15 ആരോഗ്യ കേന്ദ്രങ്ങളിൽ സേവനം നൽകുന്നു, എച്ച്എംസിയിലെ പുകയില നിയന്ത്രണ കേന്ദ്രം പുകവലി നിർത്താനുള്ള സേവനങ്ങൾ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു.

ഖത്തറിലെ വാർത്തകളും തൊഴിൽ അവസരങ്ങളും അതിവേഗം അറിയാൻ വാട്സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകൂ
https://chat.whatsapp.com/KoSoUp4zmX37oNOEIokxd2