ചൂടിൽ നിന്നും അനുബന്ധ രോഗങ്ങളിൽ നിന്നും കുട്ടികളെ സംരക്ഷിക്കാൻ മാതാപിതാക്കൾക്കു നിർദേശം നൽകി HMC

36

ദോഹ, ഖത്തർ: വേനൽക്കാല അവധിക്ക് സ്‌കൂളുകൾ അടച്ചിടുകയും കുട്ടികൾ വീട്ടിലിരിക്കുകയും ചെയ്‌ത സാഹചര്യത്തിൽ, ചൂട് സംബന്ധമായ അസുഖങ്ങളിൽ നിന്ന് കുട്ടികളെ സംരക്ഷിക്കാൻ കുട്ടികളെ അമിതമായ ചൂടും ഈർപ്പവും ഏൽക്കുന്നില്ലെന്ന് ഉറപ്പാക്കണമെന്ന് ഹമദ് മെഡിക്കൽ കോർപ്പറേഷൻ (എച്ച്എംസി) രക്ഷിതാക്കളെയും പരിചരണക്കാരെയും ഓർമ്മിപ്പിക്കുന്നു.

മാതാപിതാക്കൾ ജാഗ്രത പാലിക്കണമെന്നും കുട്ടികളുമായി എന്തെങ്കിലും ഔട്ട്ഡോർ ആക്ടിവിറ്റികൾ ചെയ്യാൻ തിരഞ്ഞെടുക്കുകയാണെങ്കിൽ ഉയർന്ന ഊഷ്മാവ് അല്ലെങ്കിൽ ഈർപ്പം കാണിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് വിട്ടുനിൽക്കണമെന്നും മുന്നറിയിപ്പ് നൽകുന്നു.

“കുട്ടികൾ ഉയർന്ന താപനിലയിൽ സമ്പർക്കം പുലർത്തുകയാണെങ്കിൽ ചൂടുമായി ബന്ധപ്പെട്ട അസുഖങ്ങൾ ഉണ്ടാകാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണ്, കാരണം മിക്ക ആരോഗ്യമുള്ള മുതിർന്നവരും ചെയ്യുന്നതുപോലെ പാരിസ്ഥിതിക സാഹചര്യങ്ങളിലെ മാറ്റങ്ങളുമായി അവർ പൊരുത്തപ്പെടുന്നില്ല. അതിനാൽ, താപനിലയും ഈർപ്പവും കുറവുള്ള സമയത്താണ് കുട്ടികളുടെ ഔട്ട്‌ഡോർ കളിക്കുന്ന സമയം മാതാപിതാക്കളോ പരിചരിക്കുന്നവരോ ഉറപ്പാക്കേണ്ടത് വളരെ പ്രധാനമാണ്, അല്ലെങ്കിൽ അവർക്ക് എയർകണ്ടീഷൻ ചെയ്തതോ ഷേഡുള്ളതോ ആയ സ്ഥലത്ത് കളിക്കാൻ കുട്ടികളെ അനുവദിക്കാം,” ഹമദ് ട്രോമ സെൻ്റർ ഹമദ് ഇഞ്ചുറി ഡയറക്ടർ ഡോ. റാഫേൽ കോൺസുൻജി പറഞ്ഞു . കുട്ടികളെ വെളിയിലേക്ക് കൊണ്ടുപോകുമ്പോൾ മാതാപിതാക്കൾ ജാഗ്രത പാലിക്കേണ്ടതും അവരെ നിരീക്ഷിക്കേണ്ടതിൻ്റെ ആവശ്യകതയും അദ്ദേഹം പറയുന്നു , ‘ചൂടുള്ള കാലാവസ്ഥ എല്ലാവർക്കും അപകടകരമാണ്, പക്ഷേ കുട്ടികൾക്ക് അപകടങ്ങൾ വലുതാണ്. പ്രത്യേകിച്ച് ചൂടുള്ള ദിവസങ്ങളിൽ ഒരു കുട്ടിയുടെ താപനില മുതിർന്നവരുടെ താപനിലയേക്കാൾ അഞ്ചിരട്ടി വേഗത്തിൽ ഉയരുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

താപ സമ്മർദ്ദത്തിൻ്റെയും ചൂടുമായി ബന്ധപ്പെട്ട അസുഖങ്ങളുടെയും പൊതുവായ ലക്ഷണങ്കൾ : ഉയർന്ന ശരീര താപനില, തണുത്ത/കടുത്ത ചർമ്മം, വർദ്ധിച്ച ദാഹം/വിയർപ്പ്, തലവേദന, തളർച്ച, തലകറക്കം അല്ലെങ്കിൽ ബലഹീനത. തിരിച്ചറിയാതിരിക്കുകയോ അവഗണിക്കുകയോ ചെയ്താൽ, ചൂട് ക്ഷീണത്തിനും ഹൃദയാഘാതത്തിനും ഇടയാക്കും.

“കുട്ടികളെ മേൽനോട്ടമില്ലാതെ വെളിയിൽ കളിക്കാൻ വിടരുത്. വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന താപനിലയിൽ, കുട്ടികളെ കളിക്കാൻ പുറത്ത് വിടുന്നതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ആരോഗ്യ അപകടങ്ങളെക്കുറിച്ച് പൊതുജനങ്ങളെ ഓർമ്മിപ്പിക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. തണുക്കാനോ വിശ്രമിക്കാനോ കുട്ടികളെ ബീച്ചിലേക്കോ കുളത്തിലേക്കോ പാർക്കുകളിലേക്കോ കൊണ്ടുപോകാൻ മാതാപിതാക്കൾ ഇഷ്ടപ്പെടുന്നുവെന്നത് മനസ്സിലാക്കാവുന്നതേയുള്ളൂ. എന്നിരുന്നാലും, കുട്ടികൾ ഭാരം കുറഞ്ഞതും ഇളം നിറമുള്ളതും അയഞ്ഞതുമായ വസ്ത്രങ്ങൾ ധരിക്കുന്നുവെന്ന് ഉറപ്പാക്കുക, ടൈമർ ഉപയോഗിച്ച് നേരിട്ടുള്ള ചൂടിൽ അവരുടെ സമയം 30 മിനിറ്റോ അതിൽ കുറവോ ആയി പരിമിതപ്പെടുത്തുക, ഓരോ 15 മിനിറ്റിലും തണുത്ത ദ്രാവകങ്ങൾ കുടിക്കുക തുടങ്ങിയ ചില ചൂട് പ്രതിരോധ മുൻകരുതലുകൾ പാലിക്കുന്നത് നല്ലതാണ്. ”ഡോ. റാഫേൽ കോൺസുൻജി പറഞ്ഞു.

ചൂടുമായി ബന്ധപ്പെട്ട അസുഖങ്ങൾക്കുള്ള നിങ്ങളുടെ കുട്ടിയുടെ അപകടസാധ്യത കുറയ്ക്കുന്നതിന് ഈ തെളിയിക്കപ്പെട്ട ‘സ്മാർട്ട്’ ടെക്നിക്കുകൾ ഡോ. കൺസുൻജി ശുപാർശ ചെയ്യുന്നു:

1) കുട്ടികൾ വെളിയിൽ കളിക്കുമ്പോൾ അവരുടെ മേൽനോട്ടം വഹിക്കുക, അതുവഴി ചൂടുമായി ബന്ധപ്പെട്ട അസുഖങ്ങളുടെ ഏതെങ്കിലും ലക്ഷണങ്ങൾ തിരിച്ചറിയാനും പരിഹരിക്കാനും കഴിയും.

2) അത്യുഷ്‌ടമായ താപനിലയെക്കുറിച്ചോ ഉയർന്ന ആർദ്രതയെക്കുറിച്ചോ ചൂട് മുന്നറിയിപ്പുകൾ ഉണ്ടോയെന്ന് അറിയാൻ ഏതെങ്കിലും കാലാവസ്ഥാ ആപ്പ് ഉപയോഗിച്ച് പ്രാദേശിക ചൂട്, ഈർപ്പം എന്നിവയുടെ പ്രവചനങ്ങൾ നിരീക്ഷിക്കുക, .

3) അസ്ഫാൽറ്റ്, കോൺക്രീറ്റ്, ഇരുണ്ട നിറമുള്ളതും പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നതുമായ പ്രതലങ്ങൾ പോലെ ചൂട് ആഗിരണം ചെയ്യുകയും പ്രതിഫലിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന ഷേഡില്ലാത്ത കളിസ്ഥലങ്ങളും പ്ലേ പ്രതലങ്ങളും ഒഴിവാക്കുക.

4) പതിവ് ഇടവേളകൾ, ഓരോ 30 മിനിറ്റിലും, കുട്ടികളെ എയർകണ്ടീഷൻ ചെയ്ത വീടിനകത്തോ ഷേഡുള്ള ഇടങ്ങളിലോ കൊണ്ടുപോകുകയും ഓരോ 15 മിനിറ്റിലും തണുത്ത ദ്രാവകങ്ങൾ കുടിക്കുകയും ചെയ്യുക. അവരുടെ വിയർപ്പ് ഉണക്കുക, ആവശ്യമെങ്കിൽ ഒരു തണുത്ത ടവൽ തുടച്ച് വസ്ത്രങ്ങൾ മാറ്റുക.

5) അപകടകരമായ ചൂട് എക്സ്പോഷർ കുറയ്ക്കുന്നതിന് രാവിലെ 10 മണിക്ക് മുമ്പും വൈകുന്നേരം 4 മണിക്ക് ശേഷവും ഔട്ട്ഡോർ പ്ലേ സമയം ക്രമീകരിക്കുക .

ഖത്തറിലെ വാർത്തകളും തൊഴിൽ അവസരങ്ങളും അതിവേഗം അറിയാൻ വാട്സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകൂ
https://chat.whatsapp.com/COLIEiEjuo2EFqu3q54KZp