എയർ പ്യൂരിഫയർ vs ഡീഹ്യൂമിഡിഫയർ വീടുകളിൽ ഉപയോഗിക്കാൻ ഏതാണ് നല്ലത് ,നമുക്ക് പരിശോധിക്കാം

24

മലിനീകരണ തോത് വർധിക്കുകയും അലർജികൾ എന്നത്തേക്കാളും സാധാരണമാവുകയും ചെയ്യുന്ന സാഹചര്യത്തിൽ, നമ്മിൽ പലരും വീട്ടിൽ ആരോഗ്യകരമായ അന്തരീക്ഷം നിലനിർത്താൻ പാടുപെടുകയാണ്. അലർജി, ആസ്ത്മ, മറ്റ് ശ്വാസകോശ സംബന്ധമായ പ്രശ്നങ്ങൾ എന്നിവ നമ്മുടെ ദൈനംദിന ജീവിതത്തെ കൂടുതലായി ബാധിക്കുന്നു. അപ്പോൾ, നമുക്ക് എങ്ങനെ സുരക്ഷിതവും ആരോഗ്യകരവുമായ ഒരു ലിവിംഗ് സ്പേസ് ഉണ്ടാക്കാം? അവിടെയാണ് എയർ പ്യൂരിഫയറുകളും ഡീഹ്യൂമിഡിഫയറുകളും വരുന്നത്. ഈ ഉപകരണങ്ങൾക്ക് വലിയ മാറ്റമുണ്ടാക്കാൻ കഴിയും, എന്നാൽ ഒരു എയർ പ്യൂരിഫയറും ഡീഹ്യൂമിഡിഫയറും തമ്മിലുള്ള വ്യത്യാസം മനസ്സിലാക്കേണ്ടത് പ്രധാനമാണ്. ഈ ഗൈഡിൽ, എയർ പ്യൂരിഫയറുകളും ഡീഹ്യൂമിഡിഫയറുകളും എന്തുചെയ്യുന്നു, അവ എങ്ങനെ പ്രവർത്തിക്കുന്നു, ഏതാണ് നിങ്ങൾക്ക് അനുയോജ്യം, ഏതാണ് വാങ്ങാൻ ഏറ്റവും മികച്ചത് എന്നിവ വിവരിക്കുന്നു.

എന്താണ് എയർ പ്യൂരിഫയർ?

നിങ്ങൾ എപ്പോഴെങ്കിലും ചിന്തിച്ചിട്ടുണ്ടെങ്കിൽ, “ഒരു എയർ പ്യൂരിഫയർ എന്താണ് ചെയ്യുന്നത്?”-അത് നിങ്ങൾ ശ്വസിക്കുന്ന വായുവിനെ ശുദ്ധവും സുരക്ഷിതവുമാക്കുന്നു.

നിങ്ങളുടെ വീട്ടിലെയോ ഓഫീസിലെയോ വായു വൃത്തിയാക്കാൻ രൂപകൽപ്പന ചെയ്ത ഉപകരണമാണ് എയർ പ്യൂരിഫയർ. പൊടി, പൂമ്പൊടി, വളർത്തുമൃഗങ്ങളുടെ തലോടൽ, പുക, കൂടാതെ വായുവിൽ നിന്ന് ബാക്ടീരിയകളും വൈറസുകളും പോലുള്ള മലിനീകരണം നീക്കം ചെയ്തുകൊണ്ടാണ് ഇത് പ്രവർത്തിക്കുന്നത്. ഇത് വായുവിൻ്റെ ഗുണനിലവാരം മെച്ചപ്പെടുത്താൻ സഹായിക്കുന്നു, ശ്വസിക്കുന്നത് എളുപ്പമാക്കുന്നു, പ്രത്യേകിച്ച് അലർജിയോ ആസ്ത്മയോ ഉള്ള ആളുകൾക്ക്. എയർ പ്യൂരിഫയറുകളിൽ സാധാരണയായി ഫിൽട്ടറുകൾ ഉണ്ട്, അത് ഉപകരണത്തിലൂടെ വായു കടന്നുപോകുമ്പോൾ ഈ ചെറിയ കണങ്ങളെ കുടുക്കുന്നു. ചില മോഡലുകൾ അണുക്കളെ നശിപ്പിക്കാനും ദുർഗന്ധം നിർവീര്യമാക്കാനും യുവി ലൈറ്റ് അല്ലെങ്കിൽ അയോണൈസറുകൾ പോലുള്ള അധിക സാങ്കേതികവിദ്യകൾ ഉപയോഗിക്കുന്നു. വായുവിൻ്റെ ഫിൽട്ടറുകളിലൂടെ തുടർച്ചയായി സൈക്ലിംഗ് ചെയ്യുന്നതിലൂടെ, ഒരു എയർ പ്യൂരിഫയറിന് നിങ്ങളുടെ താമസസ്ഥലത്തെ ദോഷകരമായ കണങ്ങളുടെ അളവ് ഗണ്യമായി കുറയ്ക്കാൻ കഴിയും, ഇത് ശുദ്ധവും ആരോഗ്യകരവുമായ അന്തരീക്ഷം പ്രദാനം ചെയ്യുന്നു.

ഒരു എയർ പ്യൂരിഫയർ എങ്ങനെയാണ് പ്രവർത്തിക്കുന്നത്?

എയർ ഇൻടേക്ക്: എയർ പ്യൂരിഫയർ ഒരു ഫാൻ ഉപയോഗിച്ച് ചുറ്റുമുള്ള അന്തരീക്ഷത്തിൽ നിന്ന് വായുവിലേക്ക് വലിക്കുന്നു.

ഫിൽട്ടറേഷൻ: വായു ഒന്നോ അതിലധികമോ ഫിൽട്ടറുകളിലൂടെ കടന്നുപോകുന്നു. പൊടി, കൂമ്പോള, പെറ്റ് ഡാൻഡർ തുടങ്ങിയ ചെറിയ കണങ്ങളെ കുടുക്കുന്ന HEPA ഫിൽട്ടറുകളും ദുർഗന്ധവും വാതകങ്ങളും ആഗിരണം ചെയ്യുന്ന സജീവമാക്കിയ കാർബൺ ഫിൽട്ടറുകളും സാധാരണ ഫിൽട്ടറുകളിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.

അധിക സാങ്കേതികവിദ്യകൾ: ചില എയർ പ്യൂരിഫയറുകൾ ബാക്ടീരിയകളെയും വൈറസുകളെയും കൊല്ലാൻ യുവി ലൈറ്റ് പോലുള്ള അധിക സാങ്കേതികവിദ്യകൾ ഉപയോഗിക്കുന്നു, അല്ലെങ്കിൽ വായുവിലെ കണങ്ങളെ ആകർഷിക്കാനും നിർവീര്യമാക്കാനും നെഗറ്റീവ് അയോണുകൾ പുറപ്പെടുവിക്കുന്ന അയോണൈസറുകൾ.

ശുദ്ധവായു റിലീസ്: വായു വൃത്തിയാക്കിയ ശേഷം, പ്യൂരിഫയർ അതിനെ മുറിയിലേക്ക് തിരികെ വിടുന്നു, വായുവിലെ മലിനീകരണവും അലർജികളും ഗണ്യമായി കുറയ്ക്കുന്നു.

തുടർച്ചയായ പ്രവർത്തനം: എയർ പ്യൂരിഫയർ മുറിയിലെ വായുവിനെ തുടർച്ചയായി സൈക്കിൾ ചെയ്യുന്നു, കാലക്രമേണ വായു ശുദ്ധവും ശുദ്ധവുമായി തുടരുന്നുവെന്ന് ഉറപ്പാക്കുന്നു.

എന്താണ് ഒരു dehumidifier?

ഒരു dehumidifier എന്താണ് ചെയ്യുന്നത്? ലളിതമായി പറഞ്ഞാൽ, വായുവിൽ നിന്ന് അനാവശ്യ ഈർപ്പം നീക്കം ചെയ്തുകൊണ്ട് ഇത് നിങ്ങളുടെ വീടിനെ വരണ്ടതും സുഖകരവുമാക്കുന്നു.

ഒരു dehumidifier വായുവിലെ ഈർപ്പത്തിൻ്റെ അളവ് കുറയ്ക്കുന്നു. ഈർപ്പമുള്ള വായു വലിച്ചെടുത്ത് തണുത്ത കോയിലുകൾക്ക് മുകളിലൂടെ കടന്നുപോകുന്നതിലൂടെ ഇത് പ്രവർത്തിക്കുന്നു, ഇത് ഈർപ്പം ജലത്തുള്ളികളായി ഘനീഭവിക്കുന്നു. ഈ തുള്ളികൾ ഒരു ടാങ്കിൽ ശേഖരിക്കുകയോ ഒരു ഹോസ് വഴി വറ്റിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നു. ഇപ്പോൾ ഉണങ്ങിയ വായു ചെറുതായി ചൂടാക്കി മുറിയിലേക്ക് തിരികെ വിടുന്നു. ബേസ്മെൻ്റുകൾ, കുളിമുറികൾ, അല്ലെങ്കിൽ പൂപ്പൽ, പൂപ്പൽ എന്നിവയ്ക്ക് സാധ്യതയുള്ള സ്ഥലങ്ങൾ പോലുള്ള നനഞ്ഞ പ്രദേശങ്ങളിൽ ഡീഹ്യൂമിഡിഫയറുകൾ പ്രത്യേകിച്ചും ഉപയോഗപ്രദമാണ്. ഈർപ്പത്തിൻ്റെ അളവ് കുറയ്ക്കുന്നതിലൂടെ, ഡീഹ്യൂമിഡിഫയറുകൾ പൂപ്പൽ വളർച്ച തടയാനും, ഈർപ്പത്തിൻ്റെ കേടുപാടുകളിൽ നിന്ന് നിങ്ങളുടെ സാധനങ്ങളെ സംരക്ഷിക്കാനും, കൂടുതൽ സുഖപ്രദമായ ജീവിത അന്തരീക്ഷം സൃഷ്ടിക്കാനും സഹായിക്കുന്നു.

ഒരു dehumidifier എങ്ങനെയാണ് പ്രവർത്തിക്കുന്നത്?

എയർ ഇൻടേക്ക്: ഡീഹ്യൂമിഡിഫയർ ഒരു ഫാൻ ഉപയോഗിച്ച് മുറിയിൽ നിന്ന് ഈർപ്പമുള്ള വായു വലിച്ചെടുക്കുന്നു.

കൂളിംഗ് കോയിലുകൾ: ഈർപ്പമുള്ള വായു ഡീഹ്യൂമിഡിഫയറിനുള്ളിലെ ശീതീകരിച്ച കോയിലുകളിലൂടെ കടന്നുപോകുന്നു. ഈ കോയിലുകൾ വായുവിനെ തണുപ്പിക്കുന്നു, ഇത് വായുവിലെ ഈർപ്പം ജലത്തുള്ളികളായി ഘനീഭവിക്കുന്നു.

ജലശേഖരണം: ഘനീഭവിച്ച ജലത്തുള്ളികൾ ഒരു ബിൽറ്റ്-ഇൻ ടാങ്കിൽ ശേഖരിക്കുന്നു അല്ലെങ്കിൽ ഡീഹ്യൂമിഡിഫയറുമായി ബന്ധിപ്പിച്ചിരിക്കുന്ന ഒരു ഹോസ് വഴി വറ്റിച്ചുകളയുന്നു.

വീണ്ടും ചൂടാക്കിയ വായു: ഇപ്പോൾ ഉണങ്ങിയ വായു മുറിയിലെ താപനിലയിലേക്ക് ചെറുതായി ചൂടാക്കുകയും പിന്നീട് മുറിയിലേക്ക് തിരികെ വിടുകയും ചെയ്യുന്നു, ഇത് മൊത്തത്തിലുള്ള ഈർപ്പം കുറയ്ക്കുന്നു.

തുടർച്ചയായ പ്രവർത്തനം: ഡീഹ്യൂമിഡിഫയർ ഉപകരണത്തിലൂടെ വായുവിനെ തുടർച്ചയായി സൈക്കിൾ ചെയ്യുന്നു, സ്ഥിരമായ ഈർപ്പം നില നിലനിർത്തുകയും മുറിയിൽ അധിക ഈർപ്പം അടിഞ്ഞുകൂടുന്നത് തടയുകയും ചെയ്യുന്നു.

എയർ പ്യൂരിഫയർ vs dehumidifier: എന്താണ് പ്രധാന വ്യത്യാസങ്ങൾ?

രണ്ടിൻ്റെയും വ്യക്തിഗത പ്രവർത്തനക്ഷമത ഇപ്പോൾ നമുക്കറിയാം, എയർ പ്യൂരിഫയറും ഡീഹ്യൂമിഡിഫയറും തമ്മിലുള്ള അടിസ്ഥാന വ്യത്യാസം നമുക്ക് മനസ്സിലാക്കാം.

പ്രധാന വ്യത്യാസം, ഒരു എയർ പ്യൂരിഫയർ പൊടി, പുക, കൂമ്പോള എന്നിവ നീക്കം ചെയ്തുകൊണ്ട് വായുവിനെ ശുദ്ധീകരിക്കുന്നു, അതേസമയം ഒരു ഡീഹ്യൂമിഡിഫയർ വായുവിൽ നിന്ന് അധിക ഈർപ്പം പുറത്തെടുക്കുന്നു.

വിവിധ മലിനീകരണം ഒഴിവാക്കി എയർ ക്ലീനർ ആക്കുന്നതിന് എയർ പ്യൂരിഫയറുകൾ നന്നായി പ്രവർത്തിക്കുന്നു. മറുവശത്ത്, ഒരു dehumidifier ഈർപ്പം നിയന്ത്രിക്കുന്നതിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നു, ഇത് പൂപ്പൽ, വൈറസുകൾ, പൊടിപടലങ്ങൾ എന്നിവ പടരുന്നത് തടയാൻ സഹായിക്കുന്നു.

എയർ പ്യൂരിഫയറും ഡീഹ്യൂമിഡിഫയറും തമ്മിലുള്ള വ്യത്യാസം ഒരു മേശയുടെ സഹായത്തോടെ രണ്ടിൻ്റെയും ഗുണങ്ങൾക്കൊപ്പം മനസ്സിലാക്കാം.

എയർ പ്യൂരിഫയറുകളുടെ തരങ്ങൾ

എയർ പ്യൂരിഫയറിൻ്റെ തരം വായു വൃത്തിയാക്കാൻ ഉപയോഗിക്കുന്ന എയർ ഫിൽട്ടർ സാങ്കേതികവിദ്യയെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു. ഏറ്റവും സാധാരണമായ 5 എയർ പ്യൂരിഫയർ ഫിൽട്ടറുകൾ ഇതാ:

  1. HEPA ഫിൽട്ടറുകൾ: പൊടിയും കൂമ്പോളയും പോലെയുള്ള ചെറിയ കണങ്ങളെ കുടുക്കാൻ ഈ പ്യൂരിഫയറുകൾ ഉയർന്ന കാര്യക്ഷമതയുള്ള കണികാ വായു ഫിൽട്ടറുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്നു.
  2. ആക്ടിവേറ്റഡ് കാർബൺ ഫിൽട്ടറുകൾ: അവ വായുവിൽ നിന്ന് ദുർഗന്ധം, വാതകങ്ങൾ, രാസവസ്തുക്കൾ എന്നിവ ആഗിരണം ചെയ്യുന്നു, ഇത് പുതിയതാക്കുന്നു.
  3. അയോണിക് എയർ പ്യൂരിഫയറുകൾ: ഇവ വായുവിലൂടെയുള്ള കണികകളുമായി ചേർന്ന് അയോണുകൾ പുറപ്പെടുവിക്കുകയും അവ വായുവിൽ നിന്ന് നിലത്തും പുറത്തും വീഴുകയും ചെയ്യുന്നു.
  4. യുവി ലൈറ്റ് എയർ പ്യൂരിഫയറുകൾ: വായുവിലെ ബാക്ടീരിയ, വൈറസുകൾ, പൂപ്പൽ ബീജങ്ങൾ എന്നിവയെ നശിപ്പിക്കാൻ അവർ അൾട്രാവയലറ്റ് ലൈറ്റ് ഉപയോഗിക്കുന്നു.
  5. ഓസോൺ ജനറേറ്ററുകൾ: ദുർഗന്ധത്തെ നിർവീര്യമാക്കുന്നതിനും ബാക്ടീരിയകളെ കൊല്ലുന്നതിനുമായി ഇവ ഓസോൺ ഉൽപ്പാദിപ്പിക്കുന്നു, ഓസോണിൻ്റെ ആരോഗ്യപരമായ അപകടസാധ്യതകൾ കാരണം അവ വിവാദപരമാണെങ്കിലും.

ഡീഹ്യൂമിഡിഫയറുകളുടെ തരങ്ങൾ

താഴെ ലിസ്‌റ്റ് ചെയ്‌തിരിക്കുന്ന മൂന്ന് സാധാരണ തരം ഡീഹ്യൂമിഡിഫയറുകൾ പരിശോധിക്കുക

റഫ്രിജറൻ്റ് ഡീഹ്യൂമിഡിഫയറുകൾ: ഒരു റഫ്രിജറൻ്റ് ഡീഹ്യൂമിഡിഫയർ ഒരു റഫ്രിജറേറ്ററിന് സമാനമായി പ്രവർത്തിക്കുന്നു, വായുവിൽ നിന്ന് ഈർപ്പം വേർതിരിച്ചെടുക്കാൻ മെറ്റൽ പ്ലേറ്റുകൾ തണുപ്പിക്കുന്നു. സാധാരണ മുറിയിലെ താപനിലയിൽ ഇത് ഫലപ്രദമാണ്, എന്നാൽ കോയിലുകളിൽ ഐസ് രൂപപ്പെടാൻ സാധ്യതയുള്ളതിനാൽ തണുത്ത സാഹചര്യങ്ങളിൽ ഇത് കുറവാണ്. റഫ്രിജറൻ്റ് ഡീഹ്യൂമിഡിഫയറുകൾ മിക്ക വീട്ടുപരിസരങ്ങൾക്കും അനുയോജ്യമാണ്, എന്നാൽ സ്ഥിരമായി തണുത്ത ഇടങ്ങളിൽ മികച്ച പ്രകടനം കാഴ്ചവയ്ക്കില്ല.

ഡെസിക്കൻ്റ് ഡീഹ്യൂമിഡിഫയറുകൾ: വായുവിൽ നിന്നുള്ള ഈർപ്പം ആഗിരണം ചെയ്യാൻ സിലിക്ക ജെൽ പോലെയുള്ള ഒരു മെറ്റീരിയൽ ഉപയോഗിക്കുന്നു. ഇത് ഇൻകമിംഗ് വായുവിലൂടെ കറങ്ങുന്നു, ഈർപ്പം ആഗിരണം ചെയ്യുന്നു, തുടർന്ന് ശേഖരിച്ച വെള്ളം പുറത്തുവിടാൻ ചൂടുള്ള വായുവിലൂടെ കടന്ന് വീണ്ടും സജീവമാകുന്നു. ഡെസിക്കൻ്റ് ഡീഹ്യൂമിഡിഫയറുകൾ തണുപ്പുള്ള പ്രദേശങ്ങൾക്ക് അനുയോജ്യമാണ്, എന്നാൽ കൂടുതൽ ഊർജ്ജം ഉപയോഗിക്കുകയും റഫ്രിജറൻ്റ് തരങ്ങളേക്കാൾ വിശ്വാസ്യത കുറവാണ്.

ഹോൾ ഹൗസ് ഡീഹ്യൂമിഡിഫയറുകൾ: ഒരു സമയം ഒരു മുറി മാത്രം കൈകാര്യം ചെയ്യുന്ന പോർട്ടബിൾ ഡീഹ്യൂമിഡിഫയറുകളിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി, വീടിൻ്റെ എച്ച്വിഎസി (ഹീറ്റിംഗ്, വെൻ്റിലേഷൻ, എയർ കണ്ടീഷനിംഗ്) സിസ്റ്റത്തിൽ ഒരു മുഴുവൻ ഹൗസ് ഡീഹ്യൂമിഡിഫയർ സംയോജിപ്പിച്ചിരിക്കുന്നു. ഇത് എച്ച്‌വിഎസി സിസ്റ്റവുമായി സംയോജിച്ച് പ്രവർത്തിക്കുന്നു, ഇത് വീടിലുടനീളം പ്രചരിക്കുമ്പോൾ വായുവിൽ നിന്ന് അധിക ഈർപ്പം നീക്കംചെയ്യുന്നു.

ഹോൾ ഹൗസ് ഡീഹ്യൂമിഡിഫയറുകൾ വലിയ വീടുകൾക്കോ ​​ഈർപ്പമുള്ള കാലാവസ്ഥയിൽ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന വീടുകൾക്കോ ​​അനുയോജ്യമാണ്, അവിടെ ഇൻഡോർ ഈർപ്പം നിയന്ത്രിക്കുന്നത് ആശ്വാസത്തിനും ആരോഗ്യകരമായ ഇൻഡോർ അന്തരീക്ഷം നിലനിർത്തുന്നതിനും പ്രധാനമാണ്.

ഖത്തറിലെ വാർത്തകളും തൊഴിൽ അവസരങ്ങളും അതിവേഗം അറിയാൻ വാട്സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകൂ
https://chat.whatsapp.com/COLIEiEjuo2EFqu3q54KZp