2024ൽ FOBS ലിസ്റ്റുചെയ്ത 100 മികച്ച കമ്പനികളിൽ 14 ഖത്തറി കമ്പനികൾ ഇടം പിടിച്ചു

460

2024ൽ FOBS ലിസ്റ്റുചെയ്ത 100 മികച്ച കമ്പനികളിൽ 14 ഖത്തറി കമ്പനികൾ ഇടം പിടിച്ചു

ദോഹ, ഖത്തർ: ഫോർബ്‌സ് മാസികയുടെ 2024-ൽ മിഡിൽ ഈസ്റ്റിലെ മികച്ച 100 ലിസ്‌റ്റഡ് കമ്പനികളുടെ പട്ടികയിൽ പതിനാല് ഖത്തറി സ്ഥാപനങ്ങൾ ഇടംപിടിച്ചു.

ഫോർബ്സ് മിഡിൽ ഈസ്റ്റിൻ്റെ ജൂൺ ലക്കത്തിൽ ഇനിപ്പറയുന്ന സ്ഥാപനങ്ങൾ അതത് വിഭാഗങ്ങളിലെ മികച്ച കമ്പനികളുടെ റാങ്കിംഗിൽ ഇടം നേടി: ക്യുഎൻബി ഗ്രൂപ്പ് (റാങ്ക് 4), ഗ്രൂപ്പ് സിഇഒ – അബ്ദുല്ല മുബാറക് അൽ ഖലീഫ; ഖത്തർ ഇസ്ലാമിക് ബാങ്ക് (റാങ്ക് 29), ഗ്രൂപ്പ് സിഇഒ – ബാസൽ ഗമാൽ; ഊറിഡൂ ഗ്രൂപ്പ് (റാങ്ക് 31), ഗ്രൂപ്പ് സിഇഒ – അസീസ് അലൂത്മാൻ ഫഖ്റൂ; ഇൻഡസ്ട്രീസ് ഖത്തർ (റാങ്ക് 33), ചെയർമാനും മാനേജിംഗ് ഡയറക്ടറും – സാദ് ഷെരീദ അൽ കാബി; കൊമേഴ്‌സ്യൽ ബാങ്ക് (റാങ്ക് 38), ഗ്രൂപ്പ് സിഇഒ – ജോസഫ് എബ്രഹാം; മസ്‌റഫ് അൽ റയാൻ (റാങ്ക് 43), ഗ്രൂപ്പ് സിഇഒ – ഫഹദ് അൽ ഖലീഫ; ദുഖാൻ ബാങ്ക് (റാങ്ക് 61) ആക്ടിംഗ് ഗ്രൂപ്പ് സിഇഒ – അഹമ്മദ് ഹാഷിം; നക്കിലത്ത് (റാങ്ക് 74), സിഇഒ – അബ്ദുല്ല അൽ സുലൈത്തി; ഖത്തർ ഫ്യൂവൽ (WOQOD) (റാങ്ക് 75), മാനേജിംഗ് ഡയറക്ടറും സിഇഒ – സാദ് റാഷിദ് അൽ മുഹന്നദി; ഖത്തർ ഇൻ്റർനാഷണൽ ഇസ്ലാമിക് ബാങ്ക് (റാങ്ക് 77) സിഇഒ – അബ്ദുൾബാസിത് അൽ ഷൈബെയ്; ഖത്തർ ഇലക്‌ട്രിസിറ്റി ആൻഡ് വാട്ടർ കമ്പനി (റാങ്ക് 86), മാനേജിംഗ് ഡയറക്ടറും ജനറൽ മാനേജരും – മുഹമ്മദ് നാസർ അൽ ഹജ്‌രി; അഹ്ലിബാങ്ക് (റാങ്ക് 91), സിഇഒ – ഹസ്സൻ അഹമ്മദ് അൽ എഫ്രാങ്കി; ദോഹ ബാങ്ക് (റാങ്ക് 94), ഗ്രൂപ്പ് സിഇഒ – അബ്ദുൾറഹ്മാൻ ബിൻ ഫഹദ് അൽ താനി; ഖത്തർ ഇൻഷുറൻസ് കമ്പനി (റാങ്ക് 98), ഗ്രൂപ്പ് സിഇഒ – സേലം അൽ മന്നായി.

ഗൾഫ് സഹകരണ കൗൺസിൽ (ജിസിസി) കമ്പനികൾ 92 എൻട്രികളുമായി പട്ടികയിൽ ആധിപത്യം പുലർത്തുന്നു, 32 കമ്പനികളുമായി യുഎഇ യും , തുടർന്ന് സൗദി അറേബ്യയിൽ നിന്ന് 31 എണ്ണവും ,കുവൈത്തിൽ നിന്നുള്ള 10 കമ്പനികളും മൊറോക്കോയിൽ നിന്ന് നാല്, ബഹ്‌റൈനിൽ നിന്ന് മൂന്ന്, ഈജിപ്ത്, ജോർദാൻ, ഒമാൻ എന്നിവിടങ്ങളിൽ നിന്ന് രണ്ട് എൻട്രികൾ വീതവും പട്ടികയിലുണ്ട്.

ഈ രീതിശാസ്ത്രത്തെക്കുറിച്ച് ഫോർബ്സ് വെളിപ്പെടുത്തുന്നത് , “അറബ് ലോകത്തെ ലിസ്റ്റുചെയ്ത സ്റ്റോക്ക് എക്സ്ചേഞ്ചുകളിൽ നിന്ന് ഡാറ്റ ശേഖരിച്ചു, 2023 സാമ്പത്തിക വർഷത്തിലെ വിൽപ്പന, ആസ്തി, ലാഭം, 2024 ഏപ്രിൽ 26 വരെയുള്ള വിപണി മൂല്യം എന്നിവ അടിസ്ഥാനമാക്കി കമ്പനികളെ റാങ്ക് ചെയ്തു. ഓരോ മെട്രിക്കും തുല്യ തൂക്കം നൽകി, ഒരേ അന്തിമ സ്കോറുള്ള കമ്പനികൾക്ക് ഒരേ റാങ്ക് നൽകി.

660.8 ബില്യൺ ഡോളർ ആസ്തിയും 1.9 ട്രില്യൺ ഡോളർ വിപണി മൂല്യവുമായി സൗദി അരാംകോ ഈ വർഷം ഒന്നാം സ്ഥാനം നിലനിർത്തി, സൗദി നാഷണൽ ബാങ്കും ഇൻ്റർനാഷണൽ ഹോൾഡിംഗ് കമ്പനിയും തൊട്ടുപിന്നിൽ. 3.3 ട്രില്യൺ ഡോളർ ആസ്തിയുള്ള 223.5 ബില്യൺ ഡോളറിൻ്റെ മൊത്തം വിൽപ്പന സൃഷ്ടിക്കുന്ന 45 എൻട്രികളുള്ള ബാങ്കിംഗ്, സാമ്പത്തിക സേവന മേഖലയാണ് ഏറ്റവും കൂടുതൽ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നത്. എന്നിരുന്നാലും, അഞ്ച് കമ്പനികൾ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്ന ഊർജ്ജ മേഖലയാണ് ഏറ്റവും ലാഭകരമായത്, മൊത്തം ലാഭം $127.5 ബില്യൺ ആണ്.

ഫോബ്‌സിൻ്റെ ജൂൺ ലക്കം തങ്ങളുടെ സ്ഥാപനങ്ങൾ പരസ്യമാക്കിയ ഏഴ് മിഡിൽ ഈസ്റ്റ് ബിസിനസ്സ് വനിതകളെയും വെളിപ്പെടുത്തി. 2024ലെ മിഡിൽ ഈസ്റ്റിലെ ഏറ്റവും ശക്തരായ 100 ബിസിനസ്സ് വനിതകളുടെ പട്ടികയിൽ നിന്നുള്ള ഈ നേതാക്കൾ തങ്ങളുടെ കമ്പനികളെ ഓഹരി വിപണികളിലേക്ക് നയിച്ചതായി അതിൽ പറയുന്നു.

അൽ ഫാലിഹ് എജ്യുക്കേഷണൽ ഹോൾഡിംഗ് സിഇഒ അൻവർ ബിൻത് നവാഫ് അൽതാനിയാണ് പട്ടികയിലുള്ളത്. കമ്പനി 2024 ജനുവരിയിൽ ഖത്തർ സ്റ്റോക്ക് എക്‌സ്‌ചേഞ്ചിൻ്റെ പ്രധാന വിപണിയിലേക്ക് മാറി, സ്റ്റോക്ക് മാർക്കറ്റിലെ ആദ്യത്തെ വനിതാ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഖത്തരി പബ്ലിക് ഷെയർഹോൾഡിംഗ് കമ്പനിയായി. 2021 ഏപ്രിലിൽ, അൽ ഫാലിഹ് എജ്യുക്കേഷണൽ ഹോൾഡിംഗ് അതിൻ്റെ ഓഹരികൾ ഖത്തർ സ്റ്റോക്ക് എക്സ്ചേഞ്ചിൻ്റെ വെഞ്ച്വർ മാർക്കറ്റിൽ ലിസ്റ്റ് ചെയ്തു, വെഞ്ച്വർ മാർക്കറ്റിൽ ലിസ്റ്റ് ചെയ്യപ്പെടുന്ന ആദ്യത്തെ വിദ്യാഭ്യാസ കമ്പനിയായി.

ഇതിൽ ഷൈസ്ത ആസിഫ്, പ്യുവർ ഹെൽത്ത് ഹോൾഡിംഗ് എന്നിവയും ഉൾപ്പെടുന്നു; പാക്കിനം കഫാഫി, TAQA അറേബ്യ; സാറാ അൽ സുഹൈമി, സൗദി തദാവുൾ ഗ്രൂപ്പ്; സാമിയ ബൗസ്സ, മൾട്ടിപ്ലൈ ഗ്രൂപ്പ്; ഹെൻഡ് എൽ-ഷെർബെനി, ഇൻ്റഗ്രേറ്റഡ് ഡയഗ്നോസ്റ്റിക്സ് ഹോൾഡിംഗ്സ് (IDH); ജലീല മെസ്‌നി, സൊസൈറ്റി ഡി ആർട്ടിക്കിൾസ് ഹൈജീനിക്‌സ് (SAH ഗ്രൂപ്പ്).


ഖത്തറിലെ വാർത്തകളും തൊഴിൽ അവസരങ്ങളും അതിവേഗം അറിയാൻ വാട്സ്ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകൂ
https://chat.whatsapp.com/COLIEiEjuo2EFqu3q54KZp