Fair Value : how you can find the fair value of land in Kerala online

27

Fair Value : how you can find the fair value of land in Kerala online

ന്യായവില: കേരളത്തിലെ ഭൂമിയുടെ ന്യായവില ഓൺലൈനിൽ നിങ്ങൾക്ക് എങ്ങനെ കണ്ടെത്താം

സ്വന്തമായി ഒരു വീട് വാങ്ങുക എന്നത് ഭൂരിഭാഗം ആളുകൾക്കും ബുദ്ധിമുട്ടുള്ള കാര്യമാണ്. ഭൂമി വാങ്ങുമ്പോൾ പൊതുവായി ശ്രദ്ധിക്കേണ്ട ചില കാര്യങ്ങളുണ്ട്. ഒരു തുണ്ട് ഭൂമി കൃത്യമായി നോക്കാതെ വാങ്ങിയാൽ ഗുണങ്ങളും ദോഷങ്ങളുമുണ്ട്.

ഭൂമി വാങ്ങുന്നതിനായി സാധാരണക്കാർ അടിസ്ഥാനപരമായി ബ്രോക്കർമാരെ സമീപിക്കുന്നു. എന്നാൽ ബ്രോക്കർമാരെ ഉപയോഗിച്ച് ഭൂമി ഏറ്റെടുക്കാൻ ആലോചിക്കുന്നവർ ഒരു കാര്യം കൂടി അറിഞ്ഞിരിക്കണം. ചിലപ്പോൾ, ബ്രോക്കർമാർ ഭൂമി ന്യായമായ വിലയ്ക്ക് നിങ്ങളുടെമേൽ അടിച്ചേൽപ്പിക്കാൻ ശ്രമിക്കും.

വില ഊഹക്കച്ചവടങ്ങൾ ഒഴിവാക്കാൻ, രജിസ്ട്രേഷൻ ചാർജുകളും വിവിധ വസ്തു ഇടപാടുകൾക്ക് അടയ്‌ക്കേണ്ട സ്റ്റാമ്പ് ഡ്യൂട്ടിയും അടിസ്ഥാനമാക്കി കേരള സർക്കാർ വിവിധ വിഭാഗത്തിലുള്ള ഭൂമിക്ക് ന്യായവില നിശ്ചയിക്കുന്നു. പ്ലോട്ടിന്റെ ന്യായവില വീടുകൾക്കും ഫ്ലാറ്റുകൾക്കും ബാധകമാണ്. മൂല്യത്തകർച്ചയ്ക്ക് ശേഷം ക്രമീകരണത്തിന് ശേഷം നിർമ്മാണത്തിന് അധിക ഫീസുകളൊന്നുമില്ല.

ഈ സൈറ്റിൽ കാണിച്ചിരിക്കുന്ന ഭൂമിയുടെ ന്യായവില, ഗസറ്റ് വിജ്ഞാപനം പ്രകാരം വർദ്ധിപ്പിച്ച ന്യായവിലയാണ്. 305/2022 തീയതി 30/03/2022. മറ്റൊരു വിധത്തിൽ പറഞ്ഞാൽ, ഈ സൈറ്റിൽ 30/03/2022 വരെ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഗസറ്റ് വിജ്ഞാപനങ്ങൾ പ്രകാരം മെച്ചപ്പെടുത്തിയ ന്യായവില ഉൾപ്പെടുന്നു.

ഒരു വസ്തുവിന്റെ ന്യായമായ വിപണി മൂല്യത്തെ ബാധിക്കുന്ന ഘടകങ്ങൾ:

സ്ഥാനം

ഒരു വസ്തുവിന്റെ സ്ഥാനം അതിന്റെ മൂല്യത്തിന്റെ പ്രധാന നിർണ്ണയമാണ്. പ്രോപ്പർട്ടി ഒരു പ്രൈം ഏരിയയിലാണ് സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നതെങ്കിൽ, അതിന് ആദ്യ എസ്റ്റിമേറ്റ് ലഭിക്കും. ഒരു പ്രധാന ലൊക്കേഷൻ നഗരത്തിന്റെ ഹൃദയഭാഗത്തെ അല്ലെങ്കിൽ വിശാലമായ കെട്ടിടങ്ങളും പാർപ്പിട പ്രദേശങ്ങളും ഉള്ള ഒരു പ്രദേശത്തെ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. ഉദാഹരണത്തിന്, ബാംഗ്ലൂരിലെ എംജി റോഡും ഡൽഹിയിലെ സിപി റോഡും. നേരെമറിച്ച്, വിദൂര അല്ലെങ്കിൽ പെരിഫറൽ ഏരിയകളിൽ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന പ്രോപ്പർട്ടികൾ കുറഞ്ഞ മൂല്യത്തിൽ വിലമതിക്കുന്നു.

സ്ഥലം

വസ്തുവിന്റെ അളവുകൾ, അത് ഒരു പ്ലോട്ടോ ഫ്ലാറ്റോ അല്ലെങ്കിൽ ഒരു സ്വതന്ത്ര വില്ലയോ ആകട്ടെ, അതിന്റെ മൂല്യം നിർണ്ണയിക്കുമ്പോൾ അത് ഒരു പ്രധാന പങ്ക് വഹിക്കുന്നു. ഒരു ചെറിയ ഭൂമിയുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോൾ ഒരു വലിയ ഭൂമിക്ക് കൂടുതൽ ഗണ്യമായ മൂല്യം ഉണ്ടായിരിക്കും.

ആവശ്യവും വിതരണവും

വസ്തുവിന്റെ ഡിമാൻഡ്-സപ്ലൈ ഡൈനാമിക്സും അതിന്റെ ന്യായമായ മൂല്യത്തെ ബാധിക്കുന്നു. അപര്യാപ്തമായ വിതരണത്താൽ ഉയർന്ന ഡിമാൻഡ് പരിഹരിക്കപ്പെടാത്തത് ന്യായമായ മൂല്യം വർദ്ധിപ്പിക്കും, അതേസമയം അധിക വിതരണം മൂലധന മൂല്യനിർണ്ണയത്തെ തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നു. ഭവനവായ്പകളിലേക്കുള്ള പ്രവേശനം, ഡിസ്പോസിബിൾ വരുമാനത്തിലെ വർദ്ധനവ്, ഗ്രാമങ്ങളിൽ നിന്ന് നഗരങ്ങളിലേക്കുള്ള കുടിയേറ്റം എന്നിവ റിയൽ എസ്റ്റേറ്റിന്റെ ആവശ്യകതയെ പ്രേരിപ്പിക്കുന്നു. അതിനാൽ, സാമ്പത്തിക സാഹചര്യങ്ങൾ വസ്തുവിന്റെ ന്യായവിലയിൽ മാറ്റങ്ങൾ വരുത്തുന്നു.

ന്യായവിലയും വിപണി മൂല്യവും തമ്മിലുള്ള വ്യത്യാസം:

സംസ്ഥാന സർക്കാർ അധികാരികൾ ഭൂമിയുടെയോ വസ്തുവിന്റെയോ ന്യായവില നിശ്ചയിക്കുന്നു. മറിച്ച്, കേരളത്തിലെ ഭൂമിയുടെ വിപണി മൂല്യം നിശ്ചയിക്കുന്നത് വിതരണവും ആവശ്യവും അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള വിപണിയാണ്. സാധാരണയായി, ഭൂമിയുടെ നിശ്ചയിച്ചിട്ടുള്ള ഇടപാട് മൂല്യം ഭൂമിയുടെ ന്യായവിലയേക്കാൾ കുറവാണെങ്കിൽ, ആധാർ രജിസ്ട്രേഷനും സ്റ്റാമ്പ് ഡ്യൂട്ടിക്കും ഭൂമിയുടെ ന്യായവില പരിഗണിക്കും. അതിനാൽ, കേരളത്തിലെ രജിസ്ട്രേഷൻ ചാർജുകളും സ്റ്റാമ്പ് ഡ്യൂട്ടി ചാർജുകളും കണക്കാക്കാൻ ന്യായവില അല്ലെങ്കിൽ പരിഗണന തുക ഉപയോഗിക്കുന്നു.

കേരളത്തിലെ ഭൂമിയുടെ ന്യായവില എങ്ങനെ പരിശോധിക്കാം:

ഭൂമിയുടെ ന്യായവില പരിശോധിക്കുന്നതിന്, ചുവടെ ചർച്ചചെയ്തിരിക്കുന്നതുപോലെ നിങ്ങൾ ഘട്ടം ഘട്ടമായുള്ള നടപടിക്രമങ്ങൾ പാലിക്കേണ്ടതുണ്ട്:

  • ആദ്യം, നിങ്ങൾ വെബ്സൈറ്റ് സന്ദർശിച്ച് ആവശ്യമായ എല്ലാ വിവരങ്ങളും പൂരിപ്പിക്കേണ്ടതുണ്ട്.
  • ഡ്രോപ്പ് ഡൗൺ ലിസ്റ്റിൽ നിന്ന് ജില്ല, താലൂക്ക്, ഗ്രാമം എന്നിവ തിരഞ്ഞെടുക്കേണ്ടതുണ്ട്.
    ഈ തിരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ തുടരാൻ നിർബന്ധമാണ്.
  • ബ്ലോക്ക് നമ്പർ, ഭൂമി തരങ്ങൾ, സർവേ നമ്പർ, മറ്റ് ആവശ്യമായ വിവരങ്ങൾ എന്നിവ തിരഞ്ഞെടുക്കുക. എന്നിരുന്നാലും, ഇവ പൂരിപ്പിക്കേണ്ട നിർബന്ധിത ഫീൽഡുകളല്ല.
  • നിങ്ങൾ വ്യൂ ഫെയർ വാല്യൂ ടാബിൽ ക്ലിക്കുചെയ്യേണ്ടതുണ്ട്, തുടർന്ന് നിങ്ങളുടെ ഉപകരണത്തിന്റെ സ്ക്രീനിൽ ഫലങ്ങൾ പ്രദർശിപ്പിക്കുന്ന ഒരു പുതിയ പേജിലേക്ക് നിങ്ങളെ റീഡയറക്‌ടുചെയ്യും.

To know fair value of land: Click here

Watch the video given below to know further details: Click Video